(Baohatinh.vn) - Sáng 9/9, Hội Bảo trợ người khuyết tật và trẻ mồ côi Hà Tĩnh tổ chức lễ tiễn các em học sinh mồ côi đi học tại Trung tâm Hướng nghiệp và phát triển tài năng trẻ Phật Tích - Tập đoàn Vingroup (ở Bắc Ninh).
Tặng quà cho các em trước lúc lên đường
24 em học sinh (độ tuổi 6-12) là những học sinh mồ côi cha mẹ hay mồ côi cha hoặc mẹ, có hoàn cảnh khó khăn sẽ được Tập đoàn Vingroup nuôi dưỡng, tài trợ ăn học đến khi trưởng thành, tạo cơ hội việc làm.
Tại buổi lễ, em Phan Thị Quyên, học sinh lớp 7 Trường THCS Thụ Hậu (Lộc Hà), đại diện 24 em học sinh gửi lời cảm ơn Tập đoàn Vingroup đã giúp đỡ các em có điều kiện học tập, sinh hoạt ở môi trường đầy đủ hơn; nguyện hứa luôn ngoan ngoãn, cố gắng học tập để trở thành những người có ích cho toàn xã hội.
Được biết, Hà Tĩnh hiện đang có 30 em học sinh theo học tại Trung tâm Hướng nghiệp và phát triển tài năng trẻ Phật Tích - Tập đoàn Vingroup.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.