(Baohatinh.vn) - Thời gian gần đây, dọc quốc lộ 1A đoạn qua xã Cẩm Hưng và đoạn Bắc thị trấn Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) xuất hiện nhiều bao rác “trên trời rơi xuống”, tấp thành từng đống rải rác bên vệ đường. Tình trạng này tồn tại đã lâu khiến người dân rất bức xúc.
Rác được tấp ngay tại biển khu vực cấm đổ rác
Dọc tuyến đường trên, những bao tải rác, thậm chí là xác động vật được vứt bừa bãi bên mép quốc lộ, làm mất vệ sinh và mỹ quan. Đáng buồn hơn, ngay cả nơi có tấm biển “cấm vứt rác” nhưng người dân vẫn vô tư vứt rác xuống.
Anh Hải - một người dân TP Hà Tĩnh thường xuyên đi về trên đoạn đường này, nói: “Tôi đi từ TP Hà Tĩnh vào TX Kỳ Anh, suốt chiều dài 50 km nhưng không thấy ở đâu vứt rác bừa bãi như đoạn đường này. Việc vứt rác xuống quốc lộ như thế này không thể chấp nhận được, cần phải chấn chỉnh”.
Một người dân địa phương bức xúc: “Lâu nay, một số người dân thiếu ý thức thường cho rác lên xe rồi đi qua đây ném xuống vệ đường. Trước tình hình đó, chúng tôi đã phải cắm biển “cấm vứt rác” nhưng họ vẫn tiếp tục vứt. Thậm chí, họ còn vứt xác động vật, khiến môi trường sống bị ô nhiễm, rất khó chịu”.
Hành vi vứt rác bừa bãi tại khu vực nói trên gây ô nhiễm môi trường, cần sớm được chấn chỉnh!
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.