(Baohatinh.vn) - Vườn Quốc gia Vũ Quang (Hà Tĩnh) vừa tiếp nhận 2 cá thể động vật hoang dã thuộc nhóm IIB do 1 cá nhân và 1 tập thể bàn giao trong tình trạng sức khỏe tốt.
Theo đó, sáng 23/4, vườn tiếp nhận 1 cá thể khỉ đuôi lợn (tên khoa học là Macaca Leonica) nặng 8 kg của ông Trương Quang nghĩa (SN 1977) trú tại xã Thạch Đài, huyện Thạch Hà. Khỉ đuôi lợn thuộc nhóm II cần được bảo vệ khẩn cấp.
Tiếp đó, Hạt Kiểm lâm Vũ Quang đã đến trao 1 con rùa cổ sọc (tên khoa học là Mauremyscaspoca) nặng 0,3 kg, dài khoảng 35 cm, bề ngang 25 cm, nằm trong “Sách đỏ” cần được bảo vệ khẩn cấp. Hiện, các động vật này đang được theo dõi, chăm sóc để đảm bảo sức khỏe thả về tự nhiên trong những ngày tới.
Ông Nguyễn Danh Kỳ - Giám đốc Vườn Quốc gia Vũ Quang (Hà Tĩnh) cho biết, chiều nay (13/4), đơn vị đã tổ chức thả 3 cá thể khỉ quý về môi trường tự nhiên sau khi được cứu hộ, chăm sóc.
Hạt Kiểm lâm huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) vừa bàn giao 1 cá thể rùa trán vàng và 1 cá thể cầy hương cho Vườn Quốc gia Vũ Quang chăm sóc trước khi thả lại môi trường rừng tự nhiên.
Phòng Cảnh sát phòng chống tội phạm về môi trường (Phòng PC05 - Công an Hà Tĩnh) vừa phối hợp với Hạt Kiểm lâm Hương Sơn, Vườn Quốc gia Vũ Quang thả 2 cá thể khỉ đuôi lợn và mặt đỏ về môi trường tự nhiên.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.