(Baohatinh.vn) - UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa quyết định cấp ứng kinh phí hỗ trợ khắc phục thiệt hại do thiên tai, dịch bệnh trong sản xuất vụ xuân 2017.
Theo đó, UBND tỉnh giao Sở Tài chính tạm ứng 33.958.860.000 đồng từ nguồn dự phòng ngân sách tỉnh năm 2017 cấp cho các địa phương để hỗ trợ nhân dân thiệt hại do thiên tai, dịch bệnh trong sản xuất lúa vụ xuân năm 2017 (chi tiết như phụ lục dưới đây).
UBND các huyện, thành phố, thị xã chịu trách nhiệm rà soát, đánh giá mức độ thiệt hại tại các địa phương trên địa bàn; kịp thời hỗ trợ cho nhân dân bị thiệt hại theo đúng đối tượng, phạm vi và mức độ thiệt hại (quy định tại Nghị định số 02/2017/NĐ-CP ngày 09/01/2017 của Chính phủ); quản lý, sử dụng nguồn kinh phí được cấp đúng mục đích, hiệu quả và thanh quyết toán theo quy định hiện hành.
Ngoài nguồn kinh phí ngân sách tỉnh cấp ứng hỗ trợ nêu trên, UBND các huyện, thành phố, thị xã chủ động sử dụng nguồn dự phòng năm 2017 của ngân sách cấp mình để hỗ trợ giúp người dân gặp khó khăn, ổn định đời sống.
Sở Tài chính, Sở NN&PTNT theo chức năng nhiệm vụ kiểm tra, rà soát số liệu thiệt hại, giám sát, chỉ đạo, hướng dẫn các địa phương thực hiện; đồng thời làm việc với bộ, ngành trung ương để đề nghị hỗ trợ từ nguồn ngân sách trung ương và thực hiện hoàn ứng theo đúng quy định.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.
Từ ruộng lúa thấp trũng, ông Võ Văn Thái (60 tuổi, ở xã Cẩm Thịnh, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã cải tạo để phát triển mô hình nuôi cua đồng cho hiệu quả kinh tế cao.
Trước diễn biến phức tạp của khí hậu, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh yêu cầu huyện Hương Khê cần chủ động thực hiện các giải pháp, nhất là “4 tại chỗ” trong phòng, chống thiên tai và PCCCR.
Những cơn mưa dông xuất hiện đã cung cấp nguồn dưỡng chất quý giá cho đồng ruộng, tạo điều kiện thuận lợi để nông dân Hà Tĩnh chăm sóc lúa giai đoạn làm đòng.
Việc tập trung, tích tụ ruộng đất ở xã Xuân Lĩnh (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) sẽ hình thành vùng sản xuất tập trung, nâng cao hiệu quả, giá trị trên đơn vị diện tích.
Chi cục Trồng trọt và Bảo vệ thực vật Hà Tĩnh dự báo rầy lứa 2 ra rộ trên lúa hè thu từ thời điểm 15/7/2024 trở đi, có nguy cơ gây cháy ở những vùng có mật độ cao.
Ngư dân Hà Tĩnh mong muốn được hỗ trợ thêm nguồn lực để khắc phục tình trạng bồi lắng ở Khu neo đậu tránh trú bão Cửa Hội - Xuân Phổ, đảm bảo an toàn cho tàu thuyền vào cập bến.
Phấn đấu đạt chuẩn NTM nâng cao vào cuối năm 2024, xã Cẩm Quang (Cẩm Xuyên - Hà Tĩnh) đã phát động nhiều đợt thi đua cao điểm xây dựng, củng cố các tiêu chí.