(Baohatinh.vn) - Cuộc thi KHKT dành cho học sinh phổ thông được tổ chức hằng năm đã trở thành sân chơi bổ ích để phát triển tài năng cho học sinh trung học, tạo động lực thúc đẩy phong trào thi đua dạy tốt, học tốt ở Hà Tĩnh.
Khởi động ở các trường học từ những ngày đầu năm 2021, Cuộc thi Khoa học kỹ thuật (KHKT) cấp tỉnh cho học sinh trung học năm học 2021 - 2022 đã lựa chọn 103 dự án tham gia dự thi, trong đó có 33 dự án của học sinh THCS và 70 dự án của học sinh THPT.
Dự án: “Máy lấy mẫu xét nghiệm COVID-19 tự động” của học sinh Trường THPT Kỳ Anh là một trong 2 dự án được chọn tham dự Cuộc thi KHKT cấp quốc gia.
Để đảm bảo công tác phòng, chống dịch bệnh, quá trình chấm thi chủ yếu được thực hiện bằng hình thức trực tuyến. Giám khảo đánh giá các ý tưởng dự án trên bản mềm và video giới thiệu dự án của học sinh (mỗi video thời lượng 5 phút).
Theo kết quả chấm thi của Ban giám khảo, toàn tỉnh có 69 sản phẩm đạt giải, trong đó có 7 giải nhất, 13 giải nhì, 26 giải ba, 23 giải tư.
Ban giám khảo cũng đã chọn 2 dự án tham dự Cuộc thi KHKT cấp quốc gia, gồm: “Nghiên cứu hành vi so sánh xã hội trong học tập của học sinh THPT tỉnh Hà Tĩnh” của học sinh Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh và “Máy lấy mẫu xét nghiệm COVID-19 tự động” của học sinh Trường THPT Kỳ Anh.
7 sản phẩm đạt giải nhất Cuộc thi Khoa học kỹ thuật cấp tỉnh gồm:
- Chuông cửa đa năng sử dụng trí tuệ nhân tạo của học sinh Trường THCS Sông Trí (thị xã Kỳ Anh).
- Máy bay đa năng phục vụ nông nghiệp của học sinh Trường THPT Nguyễn Văn Trỗi (Lộc Hà).
- Máy lấy mẫu xét nghiệm COVID-19 tự động của học sinh Trường THPT Kỳ Anh (thị xã Kỳ Anh).
- Nghiên cứu hành vi so sánh xã hội trong học tập của học sinh Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh.
- Sản xuất tinh dầu và chế phẩm từ tinh dầu bưởi của học sinh Trường THPT Thành Sen (TP Hà Tĩnh).
- Website quản lý thư viện trường THPT của học sinh Trường THPT Đồng Lộc (Can Lộc).
- Xe lăn điều khiển bằng sóng não của học sinh Trường THPT Lê Quý Đôn (Thạch Hà).
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Theo số điểm sàn, điểm chuẩn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 vừa được công bố, Hà Tĩnh có thêm hơn 800 học sinh được vào các trường THPT công lập.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.
Hội khuyến học các tỉnh thuộc Cụm thi đua số 4 Bắc miền Trung đã chủ động, kịp thời tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các giải pháp hữu hiệu trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo về công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập.
Quá trình thực hiện công tác khuyến học, khuyến tài trong giai đoạn mới, Hà Tĩnh đã đúc rút những bài học quý, nhân rộng những cách làm hay, mô hình hiệu quả. Từ đó tiếp tục phát huy tâm huyết, trách nhiệm của các cấp, ngành và cộng hưởng nguồn lực của toàn xã hội để thắp sáng ngọn lửa hiếu học, thúc đẩy hành trình chinh phục tri thức, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực đáp ứng yêu phát triển và hội nhập.