(Baohatinh.vn) - Chiều 25/1, UBND huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) phối hợp với Hội Hỗ trợ gia đình liệt sỹ TP Hồ Chí Minh, Quỹ Hỗ trợ xây dựng môi trường xanh Việt Nam (TP. Hồ Chí Minh) đã bàn giao 4/11 nhà tình nghĩa cho các gia đình liệt sỹ trên địa bàn.
Cắt băng khánh thành nhà tình nghĩa cho bà Võ Thị Lâm - vợ liệt sỹ ở xã Nam Phúc Thăng
Hội Hỗ trợ gia đình liệt sỹ TP Hồ Chí Minh, Quỹ Hỗ trợ xây dựng môi trường xanh Việt Nam đã bàn giao nhà tình nghĩa cho 4 gia đình thân nhân liệt sỹ gồm: bà Trần Thị Sính (81 tuổi) - mẹ liệt sỹ Tôn Hữu Long (thôn Liên Hương, xã Cẩm Dương); bà Võ Thị Lâm (89 tuổi) - vợ liệt sỹ Trần Văn Năm (thôn 6, xã Nam Phúc Thăng); bà Hoàng Thị Hách (93 tuổi) - mẹ liệt sỹ Nguyễn Xuân Đấu (thôn Thiện Nộ, xã Cẩm Quan); bà Võ Thị Lượng (78 tuổi) - vợ liệt sỹ Nguyễn Văn Biện (thôn Nam Thành, xã Cẩm Trung). Mỗi căn nhà được đơn vị tài trợ hỗ trợ 60 triệu đồng.
Cắt băng khánh thành và tặng quà cho gia đình bà Hoàng Thị Hách - vợ liệt sỹ ở xã Cẩm Quan
Tại lễ bàn giao, các nhà tài trợ còn tặng mỗi gia đình 1 phần quà trị giá 5 triệu đồng, bao gồm: 1 tivi, 1 nồi cơm điện, 1 bộ quần áo và giày dép…
Dịp này, Hội Hỗ trợ gia đình liệt sỹ TP Hồ Chí Minh, Quỹ Hỗ trợ xây dựng môi trường xanh Việt Nam đã hỗ trợ 11 gia đình gia đình liệt sỹ trên địa bàn huyện Cẩm Xuyên bị ảnh hưởng bởi trận lũ lịch sử hồi tháng 10/2020 với tổng kinh phí 660 triệu đồng để xây nhà mới. Dự kiến, trong ngày mai (26/1), các đơn vị tài trợ sẽ tiến hành bàn giao, khánh thành 7 nhà tình nghĩa còn lại.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.