(Baohatinh.vn) - Hội LHPN huyện Lộc Hà vừa tổ chức bàn giao nhà “Mái ấm tình thương” cho gia đình chị Lê Thị Thái, ở thôn Thống Nhất, xã An Lộc (Lộc Hà).
Ngôi nhà có diện tích 60 m2 do Tổ chức Đông Tây hội ngộ tài trợ 53 triệu, thông qua sự kết nối của Hội liên hiệp Phụ nữ huyện Lộc Hà.
Được biết, gia đình chị Thái có hoàn cảnh hết sức khó khăn, chồng bị tai nạn mất sức lao động nên sống trong căn nhà cấp 4 xuống cấp nghiêm trọng từ lâu.
Căn nhà mới kiên cố không chỉ giúp gia đình chị ổn định cuộc sống mà còn góp phần hoàn thành tiêu chí về nhà ở dân cư trong xây dựng nông thôn mới của địa phương.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.