(Baohatinh.vn) - Sáng nay (6/3), anh Nguyễn Tiến Hiếu, xã Kỳ Xuân, huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) cho biết, anh cùng người nhà vừa bắt được con cá có màu vàng óng nghi là sủ vàng quý hiếm.
Con cá có màu sắc vàng óng, nặng 6kg, dài khoảng 90 cm
Trước đó, vào khoảng 3h sáng ngày (5/3), anh Hiếu cùng với một số người đang thả lưới tại vùng biển Vũng Áng thì bắt được con cá nặng gần 6kg, dài khoảng 90cm với bộ vảy có màu sắc óng ánh kỳ lạ.
Theo anh Hiếu, đây là lần đầu tiên anh bắt được con cá có màu sắc đặc biệt như vậy.
Nghe thông tin gia đình anh Hiếu bắt được cá lạ, nhiều hộ dân hiếu kỳ trong vùng đã kéo đến nhà để xem và không ít người khẳng định đây chính là cá sủ vàng quý hiếm.
“Có nhiều cụ ông trong làng nói cho tôi biết, họ chưa nhìn thấy con cá nào có màu sắc vàng óng như vậy được bắt ở vùng biển Vũng Áng”, anh Hiếu nói.
Được biết, cá sủ vàng là loài cá quý do bong bóng cá này được sử dụng làm chỉ tự tiêu dùng trong y học.
Thành tích mà em Trần Minh Hoàng đạt được là niềm tự hào của tỉnh Hà Tĩnh, thắp sáng thêm truyền thống hiếu học của quê hương và khơi dậy động lực để học sinh tỉnh nhà vươn lên trong học tập.
Buổi lễ là dịp ghi nhận, vinh danh kết quả của Trần Minh Hoàng và sự nỗ lực của ngành GD&ĐT Hà Tĩnh trong việc phát hiện, bồi dưỡng nhân tài cho quê hương, đất nước.
Để chuẩn bị cho năm học mới - năm đầu tiên các lớp 5, 9 và 12 thực hiện Chương trình giáo dục phổ thông 2018, các trường ở Hà Tĩnh đã chủ động tiếp cận, nghiên cứu sách giáo khoa.
Một bệnh nhân bị đứt tĩnh mạch cảnh vùng cổ trái trong tình trạng vô cùng nguy kịch đã được các bác sĩ Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh cứu sống thành công.
Các mô hình này không chỉ tạo sinh kế bền vững cho bà con Vũ Quang (Hà Tĩnh) mà còn giúp các địa phương trên địa bàn huyện hoàn thiện, củng cố các tiêu chí nông thôn mới.
Huy động cả hệ thống chính trị vào cuộc, công tác giảm nghèo ở xã Đức Lĩnh (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã đạt nhiều kết quả tích cực, góp phần thúc đẩy phát triển KT-XH trên địa bàn.
Đến nay, BHXH huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) đã vượt chỉ tiêu được giao cả năm về phát triển BHYT, đây là điều kiện để đơn vị phát huy vai trò cầu nối chính sách an sinh.
Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng động viên các em học sinh tiếp tục nỗ lực, vượt qua khó khăn để đạt thành tích tốt hơn trên giảng đường đại học.
Từ 1/7/2025, khi luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) 2024 có hiệu lực, người có mức lương hưu thấp và người nghỉ hưu trước năm 1995 sẽ được điều chỉnh tăng lương hưu thỏa đáng.
Luật BHXH mới được Quốc hội thông qua tháng trước có nhiều điều chỉnh về quyền lợi hưu trí, mức đóng/hưởng, quy định rút BHXH một lần… theo hướng gia tăng quyền, lợi ích của người tham gia bảo hiểm.
PGS.TS Đào Xuân Cơ cho biết, nhằm giảm tải, tạo điều kiện để người bệnh thuận lợi khám bệnh, từ 1/8 bệnh viện mở khám ngoài giờ, đến 9h tối với ngày thường và đến 4h30 chiều ngày thứ 7, chủ nhật.
Sau 17 giờ chiều nay, hệ thống tuyển sinh chung sẽ đóng để phục vụ công tác xét tuyển. Việc xét tuyển sẽ theo nguyên tắc ưu tiên nguyện vọng cao nhất nếu thí sinh đủ điều kiện trúng tuyển.
Sự xuất hiện ổ dịch tại TX Kỳ Anh và thời tiết thất thường làm tăng nguy cơ bùng phát sốt xuất huyết ở Hà Tĩnh. Báo Hà Tĩnh đã phỏng vấn Giám đốc CDC Hà Tĩnh để cảnh báo về dịch bệnh này.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Nguyễn Hồng Lĩnh vừa ký văn bản chỉ đạo việc chủ động ứng phó thiên tai, mưa lũ, sạt lở đất trong thời gian tới trên địa bàn Hà Tĩnh.
Mặc dù ổ dịch sốt xuất huyết ở TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) cơ bản được khống chế, tuy nhiên bệnh vẫn có thể lây lan ra cộng đồng nếu chủ quan, lơ là, không tuân thủ nghiêm các khuyến cáo.
Dù đã nhiều ngày trôi qua nhưng kết quả Cuộc thi Olympic Toán học quốc tế năm 2024 vẫn còn ngân vang trong trong lòng người dân Hà Tĩnh khi truyền thống hiếu học của quê hương thêm một lần nữa được tô thắm. Và người viết nên dòng sử vàng đất học lần này là Trần Minh Hoàng - lớp 11, Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh.
Câu chuyện cảm động về anh Lê Khắc Thành chăm mẹ đang điều trị tại Bệnh viện Phục hồi chức năng Hà Tĩnh đã lan tỏa thông điệp về tình mẫu tử và sự nỗ lực, kiên trì vươn lên trong cuộc sống.
Hưởng ứng lời phát động "Đăng ký hiến tặng mô, tạng - Cho đi là còn mãi", nhiều người dân ở Hà Tĩnh đã thay đổi quan niệm, tình nguyện đến với việc làm có ý nghĩa nhân văn cao cả này.
Hoạt động tập huấn đã cung cấp kỹ năng, kiến thức cho đội ngũ cán bộ làm công tác giảm nghèo ở huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh), nhằm hướng đến mục tiêu giảm nghèo đa chiều, bền vững.
Là địa phương có nhiều hoàn cảnh cần hỗ trợ, cán bộ chính sách huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã tận tụy, làm vai trò cầu nối đưa chính sách của Đảng và Nhà nước đến với người nghèo.
Nhiều hoạt động tri ân được các cấp, ngành và cộng đồng xã hội ở Hà Tĩnh thực hiện bằng trách nhiệm với người có công, nhất là trong dịp kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Những kỷ vật của liệt sĩ Nguyễn Công Hường (Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã góp phần giúp thế hệ trẻ hiểu hơn về lí tưởng, khao khát chiến đấu vì hòa bình, độc lập dân tộc của cha anh.
Với những việc làm cụ thể, thiết thực, các cấp chính quyền, cơ quan, đơn vị ở Hà Tĩnh đang góp phần nâng cao đời sống vật chất và tinh thần cho người có công ở trên địa bàn.