(Baohatinh.vn) - Trong ngày đầu năm mới 2021, Đồn Biên phòng Lạch Kèn, đứng chân tại xã Xuân Liên (Nghi Xuân - Hà Tĩnh) đã thực hiện chương trình “Nâng bước em đến trường”, trao 23 chiếc xe đạp cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn.
Đây là những học sinh có hoàn cảnh khó khăn, nhưng biết vươn lên giành kết quả học tốt trong học tập. Mỗi chiếc xe trị giá 1,5 triệu đồng do Đồn Biên phòng Lạch Kèn kết nối, kêu gọi các mạnh thường quân ủng hộ.
"Món quà sẽ là nguồn cổ vũ, động viên, khích lệ các em học tập tốt hơn”, Thượng tá Trần Đức Phúc - Đồn trưởng Đồn Biên phòng Lạch Kèn chia sẻ.
Lãnh đạo Đồn Biên phòng trao học bổng thường niên cho những học sinh nghèo học giỏi nhân ngày đầu năm mới 2021
Được biết, cùng với nhiệm vụ bảo vệ chủ quyền biên giới biển đảo, từ đầu năm đến nay Đồn Biên phòng Lạch Kèn đã tham gia trên 400 ngày công giúp các địa phương ở Nghi xuân xây dựng NTM và trao quà cho 200 đối tượng chính sách, hộ nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn với tổng số tiền trên 100 triệu đồng.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.