(Baohatinh.vn) - Sáng 9/3, hưởng ứng "Ngày thứ 7 NTM", hàng trăm cán bộ, công chức, lực lượng vũ trang, đoàn viên công đoàn các cơ quan cấp huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) và ĐVTN các xã Tùng Lộc, Vượng Lộc, Thiên Lộc, thị trấn Nghèn tham gia lao động tại các xã Vĩnh Lộc, Song Lộc và Thuần Thiện.
Đây là 3 xã còn lại của huyện Can Lộc đang phấn đấu “cán đích”, để cuối năm 2019 Can Lộc trở thành huyện NTM.
Cán bộ, công chức huyện Can Lộc tha gia xây dựng rãnh trồng hoa tại xã Vĩnh Lộc
Với điều kiện thời tiết thuận lợi, các lực lượng cùng với nhân dân các địa phương đã tiến hành xây dựng được gần 1 km rãnh trồng hoa; dỡ bỏ trên 600m tường rào; san lấp gần 200m3 đất, nâng cấp, tạo mặt bằng tại các tuyến đường trục thôn, nhà văn hóa các thôn.
ĐVTN các xã giúp tháo tường rào tại thôn Thuần Châu (xã Thuần Thiện)
Các xã đã cơ bản hoàn thành 12 - 13 tiêu chí, còn lại các tiêu chí như: Giao thông, môi trường, khu dân cư kiểu mẫu, cơ sở vật chất văn hóa… Cấp ủy, chính quyền cùng người dân đang tập trung mọi nguồn lực để từng bước hoàn thành các tiêu chí còn lại.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.