(Baohatinh.vn) - Hơn 100 đoàn viên thanh niên tại 25 xã, thị trấn huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) được cung cấp kiến thức, chuyển giao kỹ thuật sản xuất cam hữu cơ.
Sáng 17/12, tại xã Sơn Trường, Huyện đoàn Hương Sơn tổ chức lớp tập huấn, chuyển giao kỹ thuật sản xuất cam hữu cơ cho hơn 100 đoàn viên thanh niên.
Trong thời gian 1 buổi, các học viên được cán bộ Trung tâm Ứng dụng KHKT và Bảo vệ cây trồng, vật nuôi huyện Hương Sơn truyền đạt về các nội dung về kỹ thuật chăm sóc và công tác bảo vệ thực vật đối với cây ăn quả; cách thức nhận biết các loại sâu, bệnh hại cây ăn quả; quy trình sản xuất hữu cơ đối với cây ăn quả tại huyện Hương Sơn và các địa bàn khác trong toàn tỉnh.
Chị Nguyễn Thị Thuỷ - cán bộ Trung tâm Ứng dụng KHKT và Bảo vệ cây trồng, vật nuôi huyện Hương Sơn hướng dẫn quy trình trồng cam hữu cơ
Cũng tại lớp tập huấn các học viên còn được hướng dẫn các quy trình, kỹ thuật chăm sóc, phòng bệnh cho cây trồng và đặc biệt là quy trình sản xuất hữu cơ đối với cây ăn quả.
Trao quyết định hỗ trợ vay vốn cho anh Nguyễn Đức - Bí thư Chi đoàn thôn Đông, xã Sơn Châu (trái) và anh Bùi Phạm Song - Bí thư Chi đoàn thôn Phúc Bằng xã Sơn Bằng
Dịp này, Huyện đoàn Hương Sơn đã trao 2 quyết định hỗ trợ cho vay vốn 50 triệu đồng/người (lãi suất ưu đãi 0,66%/tháng trong thời gian 30 tháng) đối với 2 ĐVTN là anh Nguyễn Đức - Bí thư Chi đoàn thôn Đông, xã Sơn Châu và anh Bùi Phạm Song - Bí thư Chi đoàn thôn Phúc Bằng, xã Sơn Bằng; trao hỗ trợ 100 cây giống cam bù trị giá 5 triệu đồng cho 2 ở xã Sơn Trường.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.