(Baohatinh.vn) - Theo đề nghị của Sở NN&PTNT Hà Tĩnh, UBND tỉnh đã có văn bản đồng ý về chủ trương chuyển Trạm kiểm dịch động vật nội địa tại thị trấn Xuân An (Nghi Xuân) vào phường Đậu Liêu (thị xã Hồng Lĩnh).
Sau khi hoàn thành tuyến QL 1A đoạn tránh thị xã Hồng Lĩnh, nhiều phương tiện vận chuyển đã bỏ qua Trạm kiểm dịch động vật nội địa tại thị trấn Xuân An do năm "lệch" tuyến
Thực tế cho thấy, sau khi hoàn thành tuyến QL 1A đoạn tránh thị xã Hồng Lĩnh, các phương tiện vận chuyển động vật, sản phẩm động vật đi qua địa bàn tỉnh chủ yếu lưu thông trên tuyến đường này, do đó làm giảm hiệu quả công tác kiểm tra, kiểm soát dịch bệnh động vật của Trạm kiểm dịch động vật nội địa tại thị trấn Xuân An (trung bình mỗi tháng có từ 350 xe nay còn khoảng 140 xe).
UBND tỉnh giao Sở NN&PTNT làm chủ đầu tư phối hợp với các sở, ngành liên qua khảo sát, giới thiệu địa điểm, quy hoạch, lập dự án đầu tư xây dựng trạm mới.
Về nguồn vốn, cho bán đấu giá quyền sử dụng đất và tài sản trên đất khuôn viên Trạm kiểm dịch động vật tại thị trấn Xuân An để trích kinh phí bố trí xây dựng trạm mới theo quy định.
Các địa phương ở huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang tiếp tục huy động sức dân và vận dụng hiệu quả các nguồn lực khác để nâng cao chất lượng các tiêu chí NTM.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.