(Baohatinh.vn) - Xã Kỳ Xuân, huyện Kỳ Anh vừa tổ chức đón chứng nhận làng nghề truyền thống chế biến nước mắm thôn Xuân Phú.
Lãnh đạo Sở NN&PTNT và huyện Kỳ Anh trao bằng công nhận làng nghề truyền thống chế biến nước mắm cho thôn Xuân Phú, xã Kỳ Xuân
Làng nghề truyền thống chế biến nước mắm Xuân Phú được hình thành từ cộng đồng dân cư vùng ven biển, nơi có nguồn thủy sản dồi dào chế biến nước mắm. Tiếp nối nghề truyền thống của cha ông để lại từ bao đời nay, sau nhiều năm duy trì và phát triển, đến nay, nghề sản xuất và chế biến nước mắm ở thôn Xuân Phú không ngừng phát triển và đã tìm được chỗ đứng vững trên thị trường.
Thôn Xuân Phú có 1 HTX sản xuất nước mắm với số lượng lớn
Thôn Xuân Phú có hơn 100 hộ sản xuất nước mắm, 1 HTX sản xuất số lượng lớn, áp dụng công nghệ năng lượng mặt trời. Hàng năm, làng nghề chế biến nước thôn Xuân Phú đã cung ứng ra thị trường khoảng 10.000 lít nước mắm doanh thu từ 800 triệu đến 1 tỷ đồng/năm.
Việc làng nghề Xuân Phú được công nhận làng nghề truyền thống là động lực để chính quyền, người dân nơi đây nâng cao chất lượng sản phẩm, đưa thương hiệu nước mắm Xuân Phú vươn ra thị trường trong và ngoài nước.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.