(Baohatinh.vn) - Thực hiện tháng cao điểm, Lộc Hà đã huy động 6.500 người ra quân xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, vườn mẫu trên địa bàn 13/13 xã.
Xã Thạch Châu huy động gần 500 người và phương tiện giải tỏa hành lang giao thông, xây dựng mương thoát nước trên tuyến đường Tỉnh lộ 547 đi qua địa bàn.
Địa phương có số người tham gia đông đảo nhất là xã Thịnh Lộc (1.200 người); kế đến là xã Thạch Mỹ (1.090 người); xã Thạch Châu là 470 người...
Người dân cải tạo vườn tạp tại xã Mai Phụ.
Theo thống kê chưa đầy đủ, trong những ngày đầu ra quân, toàn huyện đã phát quang hàng ngàn mét hành lang an toàn giao thông, an toàn lưới điện và mương thoát nước; chỉnh trang khuôn viên 16 nhà văn hóa thôn; chỉnh trang khu dân cư tại 17 thôn; xây dựng gần 1.000 m hàng rao xanh và bồn hoa trên nhiều tuyến đường trục thôn; cải tạo 5 vườn tạp và nhiều hạng mục, công trình khác.
Ra quân chỉnh trang KDC tại xã Thạch Bằng
Được biết, trong thời gian tới, huyện Lộc Hà sẽ tiếp tục tổ chức nhiều đợt ra quân để xây dựng KDC NTM kiểu mẫu, vườn mẫu, góp phần đẩy nhanh tiến độ hoàn thành các tiêu chí xây dựng NTM trên địa bàn huyện.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.