(Baohatinh.vn) - Văn phòng Điều phối NTM Hà Tĩnh vừa đề nghị Trung ương hỗ trợ xây dựng thí điểm các mô hình tạo sinh kế bền vững thích ứng biến đổi khí hậu, gắn với phát triển sản phẩm OCOP.
Cánh đồng rau gia vị thôn La Xá, xã Tân Lâm Hương tan hoang sau trận lũ lụt tháng 10/2020
Để khuyến khích, giúp đỡ các địa phương khắc phục hậu quả lũ lụt, sớm ổn định sản xuất, tạo sinh kế bền vững, thích ứng biến đổi khí hậu, gắn với phát triển sản phẩm OCOP, Văn phòng Điều phối NTM tỉnh Hà Tĩnh vừa có văn bản đề xuất với Văn phòng Điều phối NTM Trung ương hỗ trợ tỉnh xây dựng thí điểm các mô hình: sản xuất rau củ quả chất lượng cao, gắn với nuôi trồng thủy sản tại xã Tượng Sơn (Thạch Hà); mô hình sản xuất rau gia vị an toàn theo hướng nông nghiệp hữu cơ, ứng dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật, thích ứng với biến đổi khí hậu tại xã Tân Lâm Hương (Thạch Hà); mô hình sản xuất rau củ quả chất lượng cao trong nhà màng, nhà nổi tại xã Cẩm Vịnh (Cẩm Xuyên).
Thời gian thực hiện mô hình dự kiến triển khai trong 2 năm (2020-2021).
Lãnh đạo Văn phòng Điều phối NTM Hà Tĩnh và huyện Thạch Hà khảo sát tình hình thiệt hại tại hộ dân sau lũ lụt
Việc xây dựng thí điểm mô hình góp phần nâng cao thu nhập bền vững cho người dân nông thôn, đẩy mạnh phát triển các sản phẩm đặc sản, thế mạnh của địa phương gắn với xây dựng thương hiệu, tạo điều kiện thuận lợi cho việc tiêu thụ sản phẩm, đẩy mạnh việc thực hiện chương trình OCOP tại các địa phương.
Trước nguy cơ dịch tả lợn châu Phi có thể bùng phát trên diện rộng, ngành chuyên môn và các địa phương Hà Tĩnh chủ động các biện pháp phòng ngừa, đảm bảo an toàn cho đàn vật nuôi.
Chồng mất sớm, gia cảnh khó khăn, chị Hoàng Thị Huyên (Xuân Liên, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã nghị lực vượt lên số phận, trở thành tấm gương sáng cho chị em phụ nữ học tập.
Việc được công nhận đạt chuẩn OCOP đã giúp sản phẩm giò bì và nem chua của ông Nguyễn Đình Thân (phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh) khẳng định chất lượng, nâng tầm giá trị.
Huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, cán bộ, đảng viên và Nhân dân xã Nam Điền (Thạch Hà, Hà Tĩnh) quyết tâm xây dựng thành công xã NTM kiểu mẫu vào cuối năm 2024.
Thời gian qua, TP Hà Tĩnh đã tập trung cải tạo, chuyển đổi cơ cấu cây trồng trên đất trồng lúa kém hiệu quả sang các mô hình kinh tế cho giá trị cao, bền vững.
Các địa phương ở huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang tiếp tục huy động sức dân và vận dụng hiệu quả các nguồn lực khác để nâng cao chất lượng các tiêu chí NTM.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.