(Baohatinh.vn) - Hơn 200 ĐVTN đã tham gia các hoạt động trong chương trình "Thanh niên hành động vì đại dương không rác nhựa" tại bãi biển Thiên Cầm (Cẩm Xuyên - Hà Tĩnh).
Sáng 19/5, tại Khu du lịch Thiên Cầm, Đoàn Thanh niên Cục Biển và Hải đảo Việt Nam (Bộ TN&MT), Đoàn Thanh niên Bộ Giao thông vận tải, Tỉnh đoàn Hà Tĩnh phối hợp với Huyện đoàn Cẩm Xuyên tổ chức chương trình "Thanh niên hành động vì đại dương không rác nhựa".
Chương trình nhằm thiết thực hưởng ứng Tuần lễ biển & hải đảo Việt Nam, Ngày Đại dương thế giới năm 2024 và chào mừng kỷ niệm 134 năm Ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh (19/5/1890 - 19/5/2024).
Tại chương trình, Ban Tổ chức đã trao tặng 250 lá cờ Tổ quốc và thuốc chữa bệnh cho ngư dân huyện Cẩm Xuyên... ... 2 điểm cấp áo phao và phao bơi miễn phí trị giá 10 triệu đồng cho BQL Khu du lịch Thiên Cầmđể góp phần đảm bảo an toàn cho du khách, người dân khi tắm biển.
Sau lễ phát động, Ban Tổ chức huy động hơn 200 ĐVTN từ Cục Biển và Hải đảo Việt Nam, Bộ Giao thông vận tải, Tỉnh đoàn và Huyện đoàn Cẩm Xuyên ra quân thu gom và xử lý rác thải dọc bãi biển Thiên Cầm. Rác thải sau thu gom được đưa về phân loại để xử lý...
... và được Ban Tổ chức quy đổi lấy cây xanh. Kết thúc chương trình, Ban Tổ chức đã quy đổi hơn 200 cây xanh và thu gom, xử lý khoảng 1,3 tấn rác thải các loại.
Thông qua chương trình, tuổi trẻ các đơn vị gửi đi thông điệp: Bảo vệ môi trường không chỉ là công việc của một ngày mà là hành động phải duy trì và lan tỏa hằng ngày.
Chương trình không chỉ tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức trách nhiệm của cộng đồng về giữ gìn cảnh quan thiên nhiên, môi trường biển đảo mà còn huy động cả hệ thống chính trị cùng tham gia giải quyết ô nhiễm rác thải nhựa; biến rác thải nhựa thành cơ hội để phát triển kinh tế tuần hoàn.
Thông qua hội thi, các xã, thị trấn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) có dịp trao đổi, học tập phương pháp làm dân vận khéo; xử lý hiệu quả, kịp thời các tình huống ở cơ sở.
Với sự sáng tạo, linh hoạt, trong nửa đầu nhiệm kỳ 2021 - 2026, Hội Liên hiệp phụ nữ tỉnh Hà Tĩnh đã thực hiện đạt phần lớn chỉ tiêu nghị quyết đại hội phụ nữ các cấp.
Sáng ngày 19/7, tại Hà Nội, Phó Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam Nguyễn Hữu Dũng đã chủ trì cuộc làm việc cho ý kiến vào nội dung Đại hội đại biểu MTTQ Việt Nam tỉnh Hà Tĩnh lần thứ XV, nhiệm kỳ 2024-2029.
Với hình thức vận động linh hoạt, quản lý và sử dụng nguồn lực hiệu quả, Quỹ "Vì người nghèo" tỉnh Hà Tĩnh đã hỗ trợ hàng nghìn lượt người dân có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.