(Baohatinh.vn) - Nhân chuyến làm việc tại Hà Tĩnh, sáng nay (13/2), đoàn công tác do Đại sứ đặc mệnh toàn quyền Việt Nam tại Canada Phạm Cao Phong dẫn đầu đã đến tham quan mô hình trồng chè công nghiệp tại xã Kỳ Thượng (huyện Kỳ Anh).
Năm 2013, được sự hỗ trợ từ dự án của Tổ chức hợp tác phát triển quốc tế Canada - CIDA, xã Kỳ Thượng đã triển khai mô hình trồng chè công nghiệp.
Ông Vũ Trung Tiến - Chủ tịch UBND xã Kỳ Thượng cho biết: Nhờ triển khai có hiệu quả, diện tích trồng chè ở xã từ 58ha nay đã được mở rộng lên tới 150ha, cho thu nhập ổn định với 150 triệu đồng/ha/năm.
Cây chè đã giải quyết việc làm cho hàng trăm lao động địa phương. Trung bình mỗi năm, mỗi hộ thu nhập 30 - 50 triệu đồng. Cây chè trở thành cây trồng chủ lực, không chỉ góp phần xóa đói giảm nghèo mà còn giúp người dân vươn lên làm giàu ở mảnh đất vốn cằn cỗi.
Trao đổi với đoàn công tác, ông Vũ Trung Tiến mong muốn tiếp tục nhận được sự quan tâm, giúp đỡ từ các nhà tài trợ để đầu tư hệ thống tưới tiêu và nâng cấp hạ tầng giao thông cho vùng chè công nghiệp.
Đánh giá cao hiệu quả của mô hình trồng chè công nghiệp, Đại sứ Phạm Cao Phong (thứ 4 từ phải qua) cho biết, sẽ cố gắng kết nối với các tổ chức, nhà tài trợ ở Canada để giúp người dân Kỳ Anh xây dựng vùng nguyên liệu đảm bảo chất lượng, hiệu quả, bền vững.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.