(Baohatinh.vn) - Lễ giỗ Quốc Tổ Hùng Vương năm 2024 ở Hà Tĩnh sẽ diễn ra tại Khu di tích lịch sử văn hóa Đại Hùng (phường Đậu Liêu, TX Hồng Lĩnh) với nhiều hoạt động lễ hội, văn hoá, thể thao.
Nghi lễ Nhà nước Lễ giỗ Quốc Tổ Hùng Vương năm 2023
Thông tin từ UBND thị xã Hồng Lĩnh, các hoạt động Lễ giỗ Quốc Tổ Hùng Vương và phần hội truyền thống được diễn ra từ ngày 16 - 18/4/2024 (tức ngày 8/3 đến ngày 10/3 âm lịch).
Lễ giỗ Quốc Tổ Hùng Vương năm 2024 tại Hà Tĩnh được tổ chức quy mô cấp tỉnh. Không gian chính của lễ giỗ sẽ diễn ra tại Khu di tích lịch sử văn hoá Đại Hùng, thuộc Tổ dân phố 7, phường Đậu Liêu, TX Hồng Lĩnh.
Lễ giỗ gồm các hoạt động chính: Lễ dâng cúng vật phẩm của các địa phương trên địa bàn TX Hồng Lĩnh (diễn ra vào chiều ngày 16/4/2024 - tức 8/3 âm lịch); lễ tế dân gian (diễn ra vào sáng ngày 17/4/2024 - tức ngày 9/3 âm lịch); nghi lễ rước linh vị Thủy tổ và Quốc Tổ Hùng Vương (được tổ chức vào chiều ngày 17/4/2024 - tức ngày 9/3 âm lịch); phần nghi lễ Nhà nước được tổ chức vào sáng 18/4/2024 (tức ngày 10/3 âm lịch).
Nghi lễ rước linh vị Thủy tổ và Quốc Tổ Hùng Vương năm 2023
Các hoạt động hướng tới Lễ giỗ Quốc tổ Hùng Vương năm 2024 cũng sẽ được tổ chức, gồm: Giải Bóng đá tranh Cúp Hùng Vương lần thứ 2 (dự kiến từ ngày 1 - 13/4/2024); Hội thi “Gói bánh chưng, bánh dày dâng Quốc Tổ” (sáng 17/4/2024); đêm dạ hội văn nghệ hướng đến Đại lễ giỗ Quốc Tổ Hùng Vương tổ chức vào tối ngày 17/4/2024.
Lễ giỗ Quốc Tổ Hùng Vương được tổ chức nhằm khơi dậy tình yêu quê hương, đất nước, lòng tự hào dân tộc; bảo tồn và phát huy các giá trị văn hóa. Đặc biệt là bảo tồn các giá trị văn hóa của các lễ hội truyền thống, từng bước đưa Lễ giỗ Quốc Tổ Hùng Vương đảm bảo tính thống nhất, đồng bộ, xứng tầm với quy mô cấp tỉnh. Đồng thời, góp phần quảng bá hình ảnh về TX Hồng Lĩnh nói chung và Khu Di tích Đại Hùng nói riêng.
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.
Ông quê ở xã Ích Hậu, huyện Lộc Hà, tỉnh Hà Tĩnh, nổi tiếng là vị quan thanh liêm, chính trực, lập được nhiều công trạng. Ông phụng sự trong 3 triều vua Lê (Lê Thế Tông, Lê Kính Tông và Lê Thần Tông) và 2 đời chúa là Trịnh Tùng, Trịnh Tráng.
Với 28 năm bền bỉ gắn bó với công tác hội, chị Trần Thị Khuyên - Chủ tịch Hội LHPN xã Trường Sơn (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn là người "dẫn đường" cho phong trào của chị em ở địa phương ngày càng phát triển.
Với tâm niệm về "giọt máu cho đi”, chị Võ Thị Thùy Linh - Phó Bí thư Chi đoàn tổ dân phố 5 (thị trấn Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã có 17 lần hiến máu cứu người.
“Nước có quốc pháp, nhà có gia phong” - câu thành ngữ về nếp nhà ấy đang được mỗi gia đình người Việt nói chung và người Hà Tĩnh nói riêng giữ gìn, phát huy, kiến tạo tổ ấm hạnh phúc, góp phần xây dựng đất nước thịnh vượng.
18 tháng tuổi, bé Nguyễn Hữu Thiên Khang (huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) đã đọc thông thạo các nội dung trên sách báo, đến năm 3 tuổi, bé đã ghi nhớ và đọc được tiếng Anh.
Anh Hoàng Xuân Quý - Quản đốc Phân xưởng cơ điện của Nhà máy Chế biến phân hữu cơ từ rác thải (Công ty CP Môi trường và công trình đô thị Hà Tĩnh) đã có nhiều ý tưởng sáng tạo góp phần làm lợi cho đơn vị hàng trăm triệu đồng mỗi năm.
Ông quê ở xã Sơn Mỹ (nay là xã Tân Mỹ Hà), huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh. Ông có công trực tiếp xây dựng Thông tấn xã Việt Nam và Đài Tiếng nói Việt Nam, là cán bộ thông tấn đầu tiên hy sinh trong kháng chiến chống Pháp.
Tại Hà Tĩnh, ngày càng nhiều tấm gương điển hình, tiêu biểu trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh đã xuất hiện và lan tỏa sâu rộng trong cộng đồng bằng những việc làm thiết thực nhất.
Bằng sự tâm huyết, ông Hà Huy Bình - Bí thư Chi bộ thôn An Thịnh (xã An Hòa Thịnh, Hương Sơn, Hà Tĩnh) đã cùng bà con xây miền quê nghèo thành khu dân cư đáng sống.
Dù không phải là lễ trọng như tết Nguyên đán nhưng từ lâu, tết Đoan ngọ (mồng 5/5 âm lịch) vẫn là nét văn hóa truyền thống được nhiều người dân Hà Tĩnh gìn giữ, phát huy.