(Baohatinh.vn) - Cuối trưa nay (31/5), Ban Tổ chức lễ hội đền Chiêu Trưng Đại vương Lê Khôi đã hoàn tất lễ rước kiệu, linh vị và đồ tế khí từ các đền vọng thuộc 2 huyện Thạch Hà, Lộc Hà (Hà Tĩnh) về đền chính để cử hành lễ tế.
2 huyện Thạch Hà và Lộc Hà phối hợp tổ chức lễ giỗ lần thứ 576 năm ngày mất của Chiêu Trưng Đại vương Lê Khôi nhằm tưởng nhớ, bày tỏ lòng biết ơn công lao to lớn của ông; góp phần duy trì và phát triển truyền thống địa phương, bảo tồn và phát huy giá trị văn hóa.
Lê Khôi quê ở làng Lam Sơn (nay thuộc xã Xuân Lam), huyện Thọ Xuân, Thanh Hóa. Ông gọi Lê Lợi là chú ruột, làm quan trải qua 3 đời vua nhà Lê, có công giúp triều đình dẹp giặc ngoại xâm.
Năm 1443, ông được phái vào làm Tổng trấn Hoan Châu. Năm 1446, phụng mệnh nhà vua, cầm quân đi đánh Chiêm Thành, trên đường trở về, ông bị bệnh nặng và mất vào ngày 3/5 âm lịch. Quân sỹ chọn vùng đất linh thiêng mai táng ông tại chân núi Nam Giới, làng Dương Luật, nay là xã Đỉnh Bàn, huyện Thạch Hà.
Năm 1487, ông được vua Lê Thánh Tông tặng phong “Chiêu Trưng Đại vương”. Để tưởng nhớ công lao của vị tướng này, lễ hội Đền Chiêu Trưng được tổ chức vào ngày mùng 1 – 3/5 âm lịch hàng năm.
Các xã: Thạch Hải, Đỉnh Bàn, Thạch Trị (Thạch Hà) và Mai Phụ, Thạch Kim (Lộc Hà) tổ chức lễ rước kiệu, linh vị và đồ tế khí từ các đền vọng về đền thờ chính.
Bà con Nhân dân xã Thạch Kim rước lễ vật về đền thờ chính.
Quang cảnh lễ rước bằng đường bộ ven sông Cửa Sót.
Lễ hội Đền Chiêu Trưng Đại vương Lê Khôi 2022 gồm 2 phần: Lễ rước kiệu từ các đền vọng về đền chính; cử hành lễ tế, lễ giỗ tại đền chính.
Lễ rước đã được người dân bản địa lưu giữ hàng trăm năm nay.
Đoàn rước rước hoa, vật phẩm...
... cùng lễ vật từ các đền vọng lên đền thờ chính.
.
.
Lễ rước được cử hành tôn kính, trang nghiêm.
Đông đảo Nhân dân 2 huyện Thạch Hà, Lộc Hà cùng du khách gần xa về tham dự...
... và thành kính thắp hương tưởng nhớ Chiêu Trưng Đại vương Lê Khôi
Chiều nay (31/5), chương trình lễ giỗ tiếp tục diễn ra với lễ tế theo nghi lễ nhà nước. Tham dự lễ hội đền Lê Khôi năm 2022, ngoài các địa phương trong tỉnh còn có khách mời là đại diện các tỉnh lân cận và ban lễ nghi các đền thờ Lê Khôi ở các tỉnh Thanh Hóa, Nghệ An, thành phố Hà Nội.
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.
Ông quê ở xã Ích Hậu, huyện Lộc Hà, tỉnh Hà Tĩnh, nổi tiếng là vị quan thanh liêm, chính trực, lập được nhiều công trạng. Ông phụng sự trong 3 triều vua Lê (Lê Thế Tông, Lê Kính Tông và Lê Thần Tông) và 2 đời chúa là Trịnh Tùng, Trịnh Tráng.
Với 28 năm bền bỉ gắn bó với công tác hội, chị Trần Thị Khuyên - Chủ tịch Hội LHPN xã Trường Sơn (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn là người "dẫn đường" cho phong trào của chị em ở địa phương ngày càng phát triển.
Với tâm niệm về "giọt máu cho đi”, chị Võ Thị Thùy Linh - Phó Bí thư Chi đoàn tổ dân phố 5 (thị trấn Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã có 17 lần hiến máu cứu người.
“Nước có quốc pháp, nhà có gia phong” - câu thành ngữ về nếp nhà ấy đang được mỗi gia đình người Việt nói chung và người Hà Tĩnh nói riêng giữ gìn, phát huy, kiến tạo tổ ấm hạnh phúc, góp phần xây dựng đất nước thịnh vượng.
18 tháng tuổi, bé Nguyễn Hữu Thiên Khang (huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) đã đọc thông thạo các nội dung trên sách báo, đến năm 3 tuổi, bé đã ghi nhớ và đọc được tiếng Anh.
Anh Hoàng Xuân Quý - Quản đốc Phân xưởng cơ điện của Nhà máy Chế biến phân hữu cơ từ rác thải (Công ty CP Môi trường và công trình đô thị Hà Tĩnh) đã có nhiều ý tưởng sáng tạo góp phần làm lợi cho đơn vị hàng trăm triệu đồng mỗi năm.
Ông quê ở xã Sơn Mỹ (nay là xã Tân Mỹ Hà), huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh. Ông có công trực tiếp xây dựng Thông tấn xã Việt Nam và Đài Tiếng nói Việt Nam, là cán bộ thông tấn đầu tiên hy sinh trong kháng chiến chống Pháp.
Tại Hà Tĩnh, ngày càng nhiều tấm gương điển hình, tiêu biểu trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh đã xuất hiện và lan tỏa sâu rộng trong cộng đồng bằng những việc làm thiết thực nhất.
Bằng sự tâm huyết, ông Hà Huy Bình - Bí thư Chi bộ thôn An Thịnh (xã An Hòa Thịnh, Hương Sơn, Hà Tĩnh) đã cùng bà con xây miền quê nghèo thành khu dân cư đáng sống.
Dù không phải là lễ trọng như tết Nguyên đán nhưng từ lâu, tết Đoan ngọ (mồng 5/5 âm lịch) vẫn là nét văn hóa truyền thống được nhiều người dân Hà Tĩnh gìn giữ, phát huy.