(Baohatinh.vn) - MobiFone Hà Tĩnh vừa cung cấp chương trình miễn phí giải pháp hội nghị truyền hình (MegaMeeting) phục vụ đào tạo trực tuyến cho các trường học ở Hà Tĩnh. Đây được xem là một trong những giải pháp tạo điều kiện thuận lợi cho học sinh trong việc ôn luyện, củng cố kiến thức trong giai đoạn dịch bệnh Covid-19 vẫn đang diễn biến phức tạp.
Phòng học trực tuyến tương tự lớp học thông thường nhưng thông qua online trên hệ thống MegaMeeting
Được biết, giải pháp hội nghị truyền hình trực tuyến trên nền tảng điện toán đám mây của MobiFone, được thiết kế cho các cá nhân, trường học hoặc các bệnh viện, tập đoàn lớn để tiến hành các cuộc họp, hội nghị trực tuyến tại nhiều địa điểm khác nhau trên toàn cầu, phục vụ một số mục đích cụ thể như: Hội họp truyền hình, đào tạo trực tuyến, khám chữa bệnh từ xa...
Albert Einstenin là một trong những trường đã triển khai ứng dụng truyền hình trực tuyến (MegaMeeting) của MobiFone Hà Tĩnh
Theo đó, mỗi trường học sẽ đăng ký số lượng phòng học trực tuyến dựa trên số lượng lớp học cần tổ chức, kèm theo danh sách tài khoản điểm cầu tương ứng cho các phòng học trực tuyến này. MobiFone sẽ cấp tài khoản chủ tọa cho các giáo viên và tài khoản truy cập phòng học trực tuyến cho các phụ huynh/học sinh. Các trường học sẽ chủ động thông báo thời gian mở phòng học trực tuyến để phụ huynh/học sinh truy cập tham gia học, nội dung học sẽ tương tự lớp học thông thường nhưng thông qua online trên hệ thống MegaMeeting.
Cán bộ của MobiFone Hà Tĩnh cài đặt và hướng dân phần mềm trực tuyến cho trường Albert Einstein và Trường THPT Lê Quý Đôn
Đến thời điểm hiện tại đã có một số trường học trên địa bàn Hà Tĩnh đã được MobiFone cung cấp chương trình. Ông Thái Thanh Tuấn – hiệu trưởng Trường THPT Lê Quý Đôn (Thạch Hà) cho biết: “Trường đã phối hợp với MobiFone để triển khai bằng ứng dụng Megameeting để thực hiện mục tiêu đảm bảo mọi học sinh đều được tham gia học tập. Đây cũng được xem là giải pháp tối ưu giúp học sinh củng cố kiến thức, kỹ năng cơ bản khi trở lại trường sau thời gian nghỉ”.
Theo đại diện MobiFone Hà Tĩnh, thời gian cung cấp chương trình miễn phí từ ngày 5/2/2020 đến hết thời gian dịch bệnh COVID-19.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Theo số điểm sàn, điểm chuẩn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 vừa được công bố, Hà Tĩnh có thêm hơn 800 học sinh được vào các trường THPT công lập.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.
Hội khuyến học các tỉnh thuộc Cụm thi đua số 4 Bắc miền Trung đã chủ động, kịp thời tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các giải pháp hữu hiệu trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo về công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập.
Quá trình thực hiện công tác khuyến học, khuyến tài trong giai đoạn mới, Hà Tĩnh đã đúc rút những bài học quý, nhân rộng những cách làm hay, mô hình hiệu quả. Từ đó tiếp tục phát huy tâm huyết, trách nhiệm của các cấp, ngành và cộng hưởng nguồn lực của toàn xã hội để thắp sáng ngọn lửa hiếu học, thúc đẩy hành trình chinh phục tri thức, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực đáp ứng yêu phát triển và hội nhập.