(Baohatinh.vn) - Tối 6/6, Sở Ngoại vụ Hà Tĩnh chủ trì hội nghị giao ban ngành Ngoại vụ khu vực miền Trung lần thứ 9 - năm 2018. Đại diện Bộ Ngoại giao, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Đặng Quốc Vinh, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng tới dự.
Chương trình văn nghệ chào mừng
Hội nghị giao ban công tác ngoại vụ là hoạt động thường niên của các Sở Ngoại vụ khu vực miền Trung (từ Thanh Hóa đến Quảng Ngãi). Chương trình là dịp để cán bộ, viên chức ngành ngoại vụ các địa phương gặp mặt, chia sẻ kinh nghiệm trong công tác, góp phần nâng cao trình độ chuyên môn nghiệp vụ; tạo mối quan hệ gắn bó, phối hợp vì sự phát triển của ngành...
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Đặng Quốc Vinh phát biểu tại hội nghị
Phát biểu tại hội nghị giao ban, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Đặng Quốc Vinh đã giới thiệu khái quát về tỉnh Hà Tĩnh, tình hình phát triển KT-XH địa phương.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh cho rằng, thời gian qua, với vai trò tham mưu về công tác đối ngoại, Sở Ngoại vụ Hà Tĩnh đã tích cực, chủ động trên các mặt ngoại giao chính trị, kinh tế, văn hóa, công tác lãnh sự, biên giới, phi chính phủ, nhất là trong quan hệ hợp tác hữu nghị với các tỉnh nước bạn Lào...
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Đặng Quốc Vinh, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng tặng quà lưu niệm cho đại diện Bộ Ngoại giao và các địa phương
Phó Chủ tịch UBND tỉnh nhấn mạnh, việc tổ chức chương trình giao ban ngoại vụ các tỉnh hàng năm là dịp tốt để những người làm công tác đối ngoại trao đổi, học tập nhiều điều bổ ích, thiết thực. Từ đó, rút ra bài học kinh nghiệm nhằm tham mưu cho tỉnh trong việc chỉ đạo, lãnh đạo triển khai các hoạt động đối ngoại và hội nhập quốc tế trong tình hình mới.
Trước đó, sáng 6/6, cụm thi đua số 3 - Bộ Ngoại giao đã tổ chức hội nghị sơ kết công tác thi đua, khen thưởng 6 tháng đầu năm...
... và tổ chức chương trình giao lưu thể thao giữa các đơn vị
Tháng tư, khi những tán hoa đọc-khun ở Việt Nam và Lào bắt đầu bung sắc nắng cũng là lúc mối giao cảm văn hóa Việt - Lào, Lào - Việt lại dậy lên cùng những nghi thức của lễ tết Bunpimay…
Tiếp tục chương trình công tác tại Hà Nội, ngày 21/3, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Đặng Ngọc Sơn có buổi làm việc với đại sứ các nước tại Việt Nam, gồm: Canada, Australia, Hà Lan và Vương quốc Bỉ. Tham gia đoàn có đại diện lãnh đạo Vụ Hợp tác quốc tế - Bộ NN&PTNT, Sở Ngoại vụ Hà Tĩnh.
Kỳ họp thứ 14, HĐND huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) khóa XX tập trung xem xét quyết định nhiệm vụ, giải pháp 6 tháng cuối năm 2024 và thông qua 5 nghị quyết quan trọng.
Kế thừa quan điểm của Chủ nghĩa Mác-Lênin, tư tưởng Hồ Chí Minh, kinh nghiệm của các quốc gia trên thế giới và thực tiễn đất nước, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng có nhiều phát biểu chỉ đạo, thể hiện sự trăn trở, quyết tâm chính trị của người đứng đầu đối với công tác phòng, chống tham nhũng, tiêu cực.
Gần 2.000 đoàn viên thanh niên Hà Tĩnh đã đồng loạt ra quân cao điểm nông thôn mới, chung tay xây dựng cảnh quan và bảo vệ môi trường nông thôn, môi trường biển.
Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Tĩnh hướng dẫn thực hiện quy định về việc treo cờ và một số quy định khác liên quan về tổ chức Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Dù bận trăm công nghìn việc, lịch trình hoạt động dày đặc, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng luôn dành thời gian gặp gỡ cộng đồng người Việt Nam ở nước ngoài, thể hiện trách nhiệm, tình cảm đặc biệt dành cho kiều bào.
Không chỉ linh hoạt, sáng tạo trong thực hiện các công trình, phần việc, thanh niên Hà Tĩnh còn tích cực tích lũy kiến thức nhằm hướng tới mục tiêu trở thành những hướng dẫn viên, “đại sứ” du lịch.
Vĩ tuyến 17 - nơi ghi dấu nỗi đau chia cắt Nam-Bắc gần 21 năm cũng là nơi tỏa sáng niềm tin bất diệt vào hòa bình, thống nhất của lịch sử đấu tranh bất khuất trước thực dân Pháp và đế quốc Mỹ của dân tộc Việt Nam. Vì sao vĩ tuyến 17 lại được lựa chọn để gánh vác một phần lịch sử bi hùng của đất nước? Lật lại những trang lịch sử Ngoại giao Việt Nam, chúng ta sẽ hiểu rõ hơn sự lựa chọn này của lịch sử 70 năm về trước.
Trước khi chuyển đến nhà công vụ, gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từng sinh sống trong căn phòng 25m2 tại nhà tập thể trên phố Nguyễn Thượng Hiền (quận Hai Bà Trưng, Hà Nội).
Những ngày này, chẳng có điều gì có thể khỏa lấp nỗi trống vắng trong lòng người dân xã Thạch Văn (Thạch Hà, Hà Tĩnh) khi nghe tin Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần. Lúc này đây, những ký ức ngày vinh dự được đón Tổng Bí thư đến thăm đang dội về trong thương xót.
Người sống có liêm sỉ, danh dự là người trung hiếu, tiết nghĩa. Đó là nền tảng đạo đức của con người chân chính. Đối với người đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam, liêm sỉ, danh dự lại càng phải luôn luôn được coi trọng.
Cách đây 70 năm, trải qua tám phiên họp toàn thể và 23 phiên họp hẹp cùng hàng loạt cuộc tiếp xúc song phương và đa phương, Hiệp định Geneva về đình chỉ chiến sự ở Ðông Dương được ký kết, với ba Hiệp định đình chỉ chiến sự riêng rẽ ở Việt Nam, Lào, Campuchia. Ngày 21/7/1954, các bên tham gia đã đồng thuận đưa ra Tuyên bố cuối cùng về Hội nghị Geneva. Ba Hiệp định đình chỉ chiến sự ở ba nước Việt Nam, Lào, Campuchia và Tuyên bố cuối cùng về Hội nghị là những văn kiện pháp lý quốc tế đa phương đầu tiên của nước ta.
Nhớ lại lời căn dặn tâm huyết của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng khi đồng chí đã vào cõi vĩnh hằng, mỗi cán bộ đảng viên hãy biến nhận thức thành hành động cách mạng thiết thực, nhất là đối với cán bộ lãnh đạo, chức vụ càng cao trách nhiệm càng lớn, ảnh hưởng càng rộng thì việc giữ gìn danh dự, uy tín cho mình, cho Đảng càng có ý nghĩa quan trọng.
Đồng chí Tô Lâm, Ủy viên Bộ Chính trị, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam làm Trưởng ban Lễ tang đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam.
Tang lễ đồng chí Nguyễn Phú Trọng - Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam được tổ chức theo nghi thức Quốc tang. Trong hai ngày Quốc tang (25/7 và 26/7), các cơ quan, công sở, nơi công cộng treo cờ rủ, không tổ chức các hoạt động vui chơi giải trí công cộng.
Để tỏ lòng tiếc thương và tưởng nhớ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam quyết định tổ chức tang lễ đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng với nghi thức Quốc tang.
Nguyên Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Đặng Duy Báu và Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng là bạn đồng môn và cùng bảo vệ luận án Phó Tiến sĩ tại Viện Hàn lâm Khoa học xã hội Liên Xô những năm 80 của thế kỷ trước.
Đồng chí Bun-thoong Chít-ma-ny - Thường trực Ban Bí thư, Phó Chủ tịch nước CHDCND Lào mong muốn lãnh đạo Đảng, Nhà nước Việt Nam cũng như tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục tạo điều kiện để Công ty CP Cảng quốc tế Lào - Việt hoạt động hiệu quả hơn.
Quy định Lễ Quốc tang được thực hiện theo Nghị định 105/2012/NĐ-CP của Chính phủ gồm quy định cụ thể chức danh tổ chức Lễ Quốc tang, Ban Lễ tang Nhà nước, nơi tổ chức Lễ Quốc tang, nơi an táng.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã nhiều lần về thăm và làm việc tại Hà Tĩnh. Khi còn là lãnh đạo ở huyện Can Lộc, rồi ngành VH-TT&DL tỉnh, tôi được phép nhiều lần tham gia đón tiếp, gần gũi Tổng Bí thư. Mỗi lần gặp như thế đều để lại trong tôi những kỷ niệm đẹp...
Thành tựu của công tác đối ngoại/ngoại giao Việt Nam là thành quả của toàn Đảng, toàn dân, trong đó nhân tố quan trọng nhất, có ý nghĩa quyết định là sự lãnh đạo của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.