(Baohatinh.vn) - Chào mừng ngày Quốc tế Lao động 1/5 và Tháng Công nhân năm 2017, Công đoàn ngành Giáo dục Hà Tĩnh vừa tổ chức bàn giao nhà công vụ giáo viên cho Trường THPT Trần Phú (Đức Thọ).
Trường THPT Trần Phú có 105 cán bộ, giáo viên. Những năm học trước, nhà trường đã xây dựng khu nhà nội trú phục vụ giáo viên ở xa có nhu cầu ở lại lại gần trường để thuận lợi trong việc giảng dạy.
Tuy nhiên, đến năm 2016, các phòng khu nội trú xuống cấp nghiêm trọng không đảm bảo an toàn nên 15 giáo viên phải thuê phòng trọ hoặc hàng ngày phải đi về nhà dù có giáo viên nhà ở cách trường 50 km.
Được sự quan tâm, giúp đỡ của LĐLĐ tỉnh, Công đoàn Giáo dục tỉnh, Công đoàn Giáo dục Hà Nội, Công đoàn Đại học Huế hỗ trợ nhà trường 500 triệu đồng. Sau 5 tháng khởi công, đến nay, khu nhà công vụ giáo viên (diện tích 210m2 với 6 phòng ở khang trang, tổng kinh phí đầu tư 650 triệu đồng) đã hoàn thành, đáp ứng nhu cầu ở nội trú cho ít nhất 12 cán bộ, giáo viên.
* Liên đoàn Lao động huyện Kỳ Anh cũng vừa trao 15 suất quà (mỗi suất quà trị giá 500 ngàn đồng) cho 15 công nhân có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn thuộc doanh nghiệp chăn nuôi lợn Châu Đoài (xã Kỳ Bắc) và HTX Chăn nuôi Dịch vụ tổng hợp Thu Hằng (xã Kỳ Phong).
Những món quà tuy nhỏ, song đã kịp thời động viên, chia sẻ phần nào khó khăn trong cuộc sống cùng CNLĐ, tạo thêm niềm vui và động lực để họ tiếp tục cống hiến cho các doanh nghiệp, đơn vị trên địa bàn.
Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững đã giúp các hộ nghèo, cận nghèo, hoàn cảnh khó khăn, bị ảnh hưởng thiên tai... ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) có nhà kiên cố để “an cư, lạc nghiệp”.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.