(Baohatinh.vn) - Những suất quà tết đến với người nghèo, gia đình chính sách trên địa bàn Hà Tĩnh thể hiện tinh thần tương thân tương ái tốt đẹp của dân tộc.
Sáng 28/1, tại chùa Thanh Lương, Hội Chữ thập đỏ huyện Nghi Xuân phối hợp với Ban trị sự Giáo Hội phật giáo Việt Nam huyện tổ chức chương trình trao quà từ thiện đón xuân Giáp Thìn 2024.
Với tinh thần “Chung tay vì người nghèo - không để ai bị bỏ lại phía sau”, chương trình đã trao 300 suất quà tết (mỗi suất trị giá 500 nghìn đồng) cho các gia đình có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân. Những suất quà trên có tổng trị giá 150 triệu đồng của Quỹ Thiện Tâm - Tập đoàn Vingroup; Công ty CP Dầu khí Hải Dương; Công ty CP Hadico hỗ trợ nhằm chia sẻ đối với các hộ có hoàn cảnh khó khăn mỗi dịp tết đến, xuân về.
Món quà mang ý nghĩa nhân văn sâu sắc và tinh thần tương thân tương ái tốt đẹp của dân tộc, thể hiện trách nhiệm của các tổ chức với cộng đồng xã hội, chung tay chăm lo cho người nghèo, người có hoàn cảnh khó khăn để mọi người, mọi nhà đều có tết vui vẻ, đầm ấm.
Sáng 28/1, siêu thị Co.opmart Hà Tĩnh và Chi đoàn Báo Hà Tĩnh tổ chức chương trình “Xuân yêu thương”, trao quà cho các bệnh nhân tại Bệnh viện Phục hồi chức năng tỉnh.
Theo đó, 20 suất quà gồm nhu yếu phẩm đã được trao đến các bệnh nhân hoàn cảnh khó khăn đang điều trị tại bệnh viện. Nguồn kinh phí do Siêu thị Co.opmart Hà Tĩnh tài trợ.
Những suất quà được trao đến tay người bệnh với mong muốn kịp thời chia sẻ, động viên các bệnh nhân vượt qua bệnh tật, đón một cái tết ấm áp hơn.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.