(Baohatinh.vn) - Với mong muốn các em học sinh có điều kiện tốt nhất để tiếp cận môn Tin học, Quỹ Minh Đức - Formosa Hà Tĩnh đã trao tặng 1 phòng học máy tính trị giá hơn 2,2 tỷ đồng cho Trường Tiểu học Kỳ Liên (phường Kỳ Liên, TX Kỳ Anh).
Sáng 19/4, Trường Tiểu học Kỳ Liên (phường Kỳ Liên, TX Kỳ Anh) tổ chức lễ tiếp nhận phòng học máy tính hiện đại do Quỹ Minh Đức - Công ty TNHH Gang thép Hưng Nghiệp Formosa Hà Tĩnh (Formosa Hà Tĩnh) tài trợ.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Lê Ngọc Châu, Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo Đặng Thị Quỳnh Diệp, đại diện lãnh đạo Công ty TNHH Gang thép Hưng nghiệp Formosa Hà Tĩnh và lãnh đạo địa phương cùng tham dự buổi lễ.
Các đại biểu tham dự buổi lễ.
Ông Ngưu Tuấn Phát - Giám đốc Ban Quản lý, Ủy viên Quỹ Minh Đức - Formosa Hà Tĩnh phát biểu tại buổi lễ.
Đại diện Formosa Hà Tĩnh trao tặng biểu trưng số tiền tài trợ xây dựng phòng học máy tính hiện đại cho Trường Tiểu học Kỳ Liên với tổng giá trị hơn 2,2 tỷ đồng.
Phó Chủ tịch UBND thị xã Kỳ Anh Nguyễn Văn Chung: "Đề nghị Ban giám hiệu nhà trường khai thác, sử dụng hiệu quả phòng học máy vi tính để dạy học bộ môn Tin học; quản lý và bảo quản tốt các thiết bị trong phòng. Mong muốn Quỹ Minh Đức tiếp tục có sự quan tâm, hỗ trợ cho cho ngành giáo dục - đào tạo thị xã Kỳ Anh trong thời gian tới".
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Lê Ngọc Châu cùng các đại biểu tham quan phòng học máy tính hiện đại của Trường Tiểu học Kỳ Liên do Quỹ Minh Đức - Formosa Hà Tĩnh tài trợ.
Phòng máy tính có tổng diện tích gần 70 m2, với hệ thống 31 máy tính bao gồm máy tính cho học sinh và máy tính giảng dạy của giáo viên. Hệ thống máy có bộ xử lý tốc độ cao, đồ họa hình ảnh sắc nét kèm theo hệ thống phụ kiện như: tai nghe, bàn phím, chuột...
Hệ thống máy tính được kết nối thông qua mạng nội bộ và mạng internet để tăng hiệu quả tương tác của em học sinh với nhau và với giáo viên. Hệ thống còn được kết nối với phần mềm hỗ trợ dạy học thông minh nhằm giúp học sinh tiếp cận các kiến thức một cách sinh động, dễ hiểu...
Ngoài hệ thống máy tính hiện đại cùng phần mềm hỗ trợ giảng dạy, phòng học còn có thêm hệ thống loa phát, micro, camera giám sát từ xa nhằm phục vụ tốt nhất cho công tác dạy học.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Theo số điểm sàn, điểm chuẩn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 vừa được công bố, Hà Tĩnh có thêm hơn 800 học sinh được vào các trường THPT công lập.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.
Hội khuyến học các tỉnh thuộc Cụm thi đua số 4 Bắc miền Trung đã chủ động, kịp thời tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các giải pháp hữu hiệu trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo về công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập.
Quá trình thực hiện công tác khuyến học, khuyến tài trong giai đoạn mới, Hà Tĩnh đã đúc rút những bài học quý, nhân rộng những cách làm hay, mô hình hiệu quả. Từ đó tiếp tục phát huy tâm huyết, trách nhiệm của các cấp, ngành và cộng hưởng nguồn lực của toàn xã hội để thắp sáng ngọn lửa hiếu học, thúc đẩy hành trình chinh phục tri thức, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực đáp ứng yêu phát triển và hội nhập.