(Baohatinh.vn) - Sáng nay (3/6), 360 thí sinh tham gia 2 môn thi chuyên Ngữ văn và Toán bước vào buổi thi đầu tiên vào Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh. Thời tiết ngày thi tiếp tục nắng nóng gay gắt, công tác phòng dịch được siết chặt.
Với 2 môn thi sáng nay, 360 thí sinh sẽ tranh tài để lựa chọn 140 em trúng tuyển, trong đó 70 em vào lớp Toán (Toán 1 và Toán 2); 35 em vào lớp Văn và 35 em vào lớp Sử - Địa.
Trong 2 môn thi, môn Toán có tỷ lệ chọi 1: 2,7 và môn Ngữ văn, Sử - Địa có tỷ lệ chọi 1: 2,4
Đúng 7h15 phút, thí sinh tham gia 2 môn thi chuyên Văn và Toán làm bài thi với hình thức tự luận; thời gian mỗi môn thi là 150 phút.
Điểm thi Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh tập trung các thí sinh đến từ nhiều huyện, thành, thị trên địa bàn Hà Tĩnh. Đây là điểm thi có số lượng thí sinh đông nhất tỉnh.
Công tác phòng chống dịch tiếp tục được siết chặt nhằm đảm bảo kỳ thi diễn ra an toàn.
Thời tiết tiếp tục nắng nóng gay gắt, áp lực cuộc tranh tài khá lớn đối với mỗi thí sinh...
Phụ huynh cùng con đến trường thi từ khá sớm...
... và chủ động chuẩn bị nước uống cho buổi thi...
Làm dịu bớt bầu không khí nóng bức là màu áo xanh tình nguyện cùng các lực lượng y tế, công an, giao thông đang đồng hành cùng thí sinh trong ngày thi nhiều áp lực.
Đúng 7h15 phút sáng nay, thí sinh tham gia 2 môn thi chuyên Văn và Toán bắt đầu làm bài thi...
Các bậc phụ huynh tiếp tục đồng hành cùng con thực hiện ước mơ vào Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh.
Năm học 2021-2022, Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh có 355 chỉ tiêu với vào 11 lớp 10 gồm: 2 lớp Toán, 2 lớp Anh, 1 lớp Lý, 1 lớp Hóa, 1 lớp Sinh, 1 lớp Văn, 1 lớp Sử - Địa, 1 lớp Tin và 1 lớp chuyên Pháp. Mỗi lớp không quá 35 em, riêng các lớp chuyên Ngoại ngữ không quá 25 em.
Trong số hơn 800 em dự thi năm nay, có nhiều em đăng ký nguyện vọng thi 2 môn thi. Theo đó 804 thí sinh tham gia thi đã đăng ký 898 nguyện vọng. Nhiều môn thi có tỷ lệ chọi khá cao như: Ngoại ngữ 1: 3; Toán 1: 2,7; Hóa học 1: 2,8; Văn và Sử - Địa 1: 2,4….
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Theo số điểm sàn, điểm chuẩn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 vừa được công bố, Hà Tĩnh có thêm hơn 800 học sinh được vào các trường THPT công lập.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.