(Baohatinh.vn) - Thiếu tá Trần Thái Sơn (SN 1985, quê quán ở Thạch Mỹ, huyện Lộc Hà, Hà Tĩnh) lên đường làm nhiệm vụ tại Phái bộ MINUSCA (Cộng hòa Trung Phi), trong thời hạn 1 năm kể từ tháng 2/2023.
Cán bộ, chiến sỹ Ban Chỉ huy Biên phòng Cửa khẩu Cảng Vũng Áng – Sơn Dương tặng hoa chúc mừng đồng chí Trần Thái Sơn.
Chấp hành Quyết định số 1565/QĐ-CTN ngày 27-12-2022 của Chủ tịch nước và Quyết định số 19/QĐĐ-BQP của Bộ Quốc phòng về việc cử cán bộ đi làm nhiệm vụ tại Phái bộ Gìn giữ hòa bình Liên hợp quốc (MINUSCA), chiều 14/2, Ban Chỉ huy Biên phòng Cửa khẩu Cảng Vũng Áng – Sơn Dương, Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh đã gặp gỡ, động viên Thiếu tá Trần Thái Sơn trước lúc lên đường đi làm nhiệm vụ tại Phái bộ MINUSCA (Cộng hòa Trung Phi).
Thiếu tá Trần Thái Sơn (SN 1985, quê quán xã Thạch Mỹ, huyện Lộc Hà) đang đảm nhiệm chức vụ Trưởng ban Tham mưu, Ban Chỉ huy Biên phòng Cửa khẩu Cảng Vũng Áng - Sơn Dương, Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh.
Tháng 7/2022, Bộ Tham mưu (Bộ Quốc phòng) đã điều động Thiếu tá Trần Thái Sơn tham gia khóa huấn luyện tiền triển khai cho sĩ quan quân đội tham gia hoạt động gìn giữ hòa bình Liên hợp quốc. Thiếu tá Trần Thái Sơn đã nỗ lực rèn luyện, phấn đấu hoàn thành xuất sắc các nội dung huấn luyện, sẵn sàng lên đường làm nhiệm vụ tại Phái bộ MINUSCA (Cộng hòa Trung Phi), trong thời hạn 1 năm kể từ tháng 2/2023. Sau khi hoàn thành nhiệm vụ, đồng chí được về lại đơn vị công tác.
Tại buổi gặp mặt, Thượng tá Trần Mạnh Hùng - Bí thư Đảng ủy, Chính trị viên Ban Chỉ huy Biên phòng Cửa khẩu Cảng Vũng Áng – Sơn Dương đã biểu dương, chúc mừng Thiếu tá Trần Thái Sơn được Đảng, Nhà nước, Bộ Quốc phòng tin tưởng, giao nhiệm vụ vinh dự và tự hào nhưng cũng rất nặng nề. Lãnh đạo đơn vị mong muốn trên cương vị mới, đồng chí Trần Thái Sơn phát huy tinh thần trách nhiệm, trí tuệ và bản lĩnh của sĩ quan trẻ biên phòng, chấp hành nghiêm quan điểm, đường lối đối ngoại của Đảng, Nhà nước và quân đội, các quy định của Liên hợp quốc tại phái bộ và luật pháp của nước sở tại.
Phong trào thi đua quyết thắng của LLVT Hà Tĩnh trở thành động lực to lớn để nâng cao sức mạnh chiến đấu, góp phần phát triển KT – XH và củng cố QP - AN trên địa bàn.
LTS: Sáng 19/7, Lực lượng vũ trang tỉnh Hà Tĩnh tổ chức Đại hội thi đua quyết thắng giai đoạn 2019 - 2024. Nhân dịp này, Báo Hà Tĩnh trân trọng giới thiệu tới bạn đọc bài biết của đồng chí Hoàng Trung Dũng - Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Bí thư Đảng ủy Quân sự tỉnh với tựa đề: "Phong trào thi đua quyết thắng tạo động lực xây dựng LLVT Hà Tĩnh vững mạnh toàn diện, mẫu mực tiêu biểu”.
Thấm nhuần lời Bác Hồ dạy, cấp ủy, chỉ huy các cấp trong LLVT Hà Tĩnh luôn quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện tốt công tác thi đua khen thưởng và phong trào thi đua quyết thắng.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).