(Baohatinh.vn) - 50 cây sấu (cao khoảng 2 - 3m) đã được cán bộ, đoàn viên thanh niên Sở Y tế Hà Tĩnh cùng chính quyền địa phương trồng trên các tuyến đường lớn tại thôn 2, xã Hương Thủy (Hương Khê).
Lãnh đao Sở Y tế cùng chính quyền địa phương trồng cây tại tuyến đường thôn 2 xã Hương Thủy.
Ngày 12/2, đoàn công tác Sở Y tế do Quyền Giám đốc Sở Y tế Nguyễn Tuấn dẫn đầu cùng chính quyền xã Hương Thủy (Hương Khê) tổ chức hưởng ứng “Tết trồng cây đời đời nhớ ơn Bác Hồ” xuân Nhâm Dần 2022.
Hỗ trợ xã Hương Thủy trồng 50 cây sấu dịp đầu xuân mới, Bác sỹ Nguyễn Tuấn - Quyền Giám đốc Sở Y tế mong muốn hoạt động này sẽ góp phần giúp người dân cải tạo môi trường sống, đồng thời xây dựng cảnh quan môi trường nông thôn xanh, sạch đẹp, thực hiện tiêu chí trong xây dựng NTM, NTM mới nâng cao.
Đoàn viên thanh niên Sở Y tế và lực lượng công an địa phương cùng trồng cây đầu xuân.
Sở Y tế được UBND tỉnh Hà Tĩnh giao đỡ đầu xã Hương Thủy trong xây dựng nông thôn mới. Từ năm 2020 đến nay, đơn vị đã hỗ trợ địa phương thực hiện nhiều nội dung, tiêu chí quan trọng với tổng kinh phí gần 700 triệu đồng. Trong đó, hỗ trợ 285 triệu đồng tiền mặt để cải tạo nhà văn hóa thôn 4 và xây dựng công trình vệ sinh cho các hộ dân khó khăn; hỗ trợ 320 triệu đồng tiền mặt xây dựng 8 ngôi nhà tình nghĩa; kêu gọi tặng quà cho các hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn nhân dịp tết cổ truyền; đoàn thanh niên tổ chức các hoạt động khám cấp phát thuốc miễn phí, lắp đặt đường điện thắp sáng làng quê...
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.