(Baohatinh.vn) - Chiều 13/1, Văn phòng HĐND tỉnh Hà Tĩnh cùng Trường THPT Chu Văn An (TP. Hà Nội) tổ chức lễ trao tặng thiết bị, đồ dùng cho Trường Mầm non xã Thạch Thắng (Thạch Hà). Phó Chủ tịch HĐND tỉnh Nguyễn Thị Nữ Y cùng dự .
Thực hiện chương trình an sinh xã hội, các hoạt động từ thiện và hưởng ứng phong trào chung tay xây dựng nông thôn mới của tỉnh Hà Tĩnh, Trường THPT Chu Văn An đã trao tặng 270 giường ngủ theo tiêu chuẩn quốc tế, 2 chiếc nồi nấu cháo công nghiệp, 4 chiếc TV cùng các đồ dùng nhu yếu phẩm khác (đồ chơi trẻ em, gối ngủ, khăn mặt…) cho Trường Mầm non xã Thạch Thắng. Tổng trị giá các phần quà hơn 100 triệu đồng.
Phát biểu tại lễ trao tặng, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh Nguyễn Thị Nữ Y thay mặt tập thể cán bộ giáo viên, học sinh nhà trường cảm ơn những phần quà ý nghĩa mà Trường THPT Chu Văn An trao tặng. Món quà sẽ góp phần cải thiện điều kiện sinh hoạt, học tập, mang lại môi trường tốt nhất cho các em nhỏ.
Đây cũng là dịp Trường THPT Chu Văn An mang hào khí của ngôi trường nổi tiếng đến với vùng đất nghèo hiếu học Hà Tĩnh. Sự quan tâm của nhà trường truyền thêm sức mạnh để cô trò Trường Mầm non Thạch Thắng nỗ lực đóng góp nhiều hơn vào sự nghiệp trồng người của tỉnh nhà.
Trường THPT Quốc gia Chu Văn An (còn được gọi là trường Bưởi, trường Chu) được thành lập từ năm 1908 tại Hà Nội. Đến nay, Chu Văn An là một trong những trường có bề dày truyền thống dạy và học phổ thông đầu ngành của giáo dục Việt Nam, và là một trong 3 trường THPT trọng điểm quốc gia của cả nước.
Ngoài truyền thống lâu đời và bề dày thành tích học tập, trường còn có nhiều hoạt động chia sẻ cộng đồng, từ thiện nhân đạo, tương thân tương ái đối với các vùng quê nghèo, đời sống nhân dân còn gặp khó khăn.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.