(Baohatinh.vn) - Với tinh thần tương thân tương ái, huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) vừa trao số tiền 300 triệu đồng hỗ trợ những gia đình người Nghi Xuân có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn tại TP Hồ Chí Minh.
Lãnh đạo huyện Nghi Xuân trao biểu trưng hỗ trợ số tiền 300 triệu đồng cho Phó Chủ tịch Hội đồng hương Nghi Xuân tại TP Hồ Chí Minh.
Chiều nay (1/9), lãnh đạo huyện Nghi Xuân tổ chức gặp mặt, trao số tiền 300 triệu đồng cho ông Hoàng Trọng Dương - Chủ tịch HĐQT Công ty TNHH Xây dựng - Thương Mại - Dịch vụ Sao vàng Đất Việt (trú sở tại TP Hồ Chí Minh), Phó Chủ tịch Hội đồng hương Nghi Xuân tại TP Hồ Chí Minh. Toàn bộ số tiền trên được trích từ Quỹ Phòng chống dịch bệnh COVID-19 của huyện Nghi Xuân.
Lãnh đạo huyện gửi lời hỏi thăm động viên bà con Nhân dân Nghi Xuân tại TP Hồ Chí Minh đang phải chống chọi với dịch bệnh; mong muốn người dân sớm khắc phục khó khăn vươn lên ổn định cuộc sống.
Phó Chủ tịch Hội đồng hương Nghi Xuân tại TP Hồ Chí Minh Hoàng Trọng Dương thay mặt bà con gửi lời cảm ơn sâu sắc đối với những tình cảm quý báu, sự giúp đỡ tận tình của lãnh đạo huyện nhà đối với những con em sống xa quê. Đồng thời cho biết số tiền trên sẽ được chuyển đến hỗ trợ các gia đình có hoàn cảnh khó khăn trong thời gian sớm nhất.
Được biết, hiện có khoảng 10.000 người Nghi Xuân đang sinh sống và làm việc tại TP Hồ Chí Minh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.