(Baohatinh.vn) - 60 máy tính Sở GD&ĐT Hà Tĩnh tiếp nhận từ chương trình của Bộ GD&ĐT được trao cho 2 đơn vị là: Trường Tiểu học Hà Linh (Hương Khê) và Trường Tiểu học Thạch Long (Thạch Hà).
Lãnh đạo Sở GD&ĐT, Phòng GD&ĐT huyện Thạch Hà, Hương Khê cùng đại diện 2 trường tiểu học tiếp nhận máy tính từ đơn vị tài trợ.
Sở GD&ĐT Hà Tĩnh vừa tiếp nhận 60 máy tính xách tay do Công ty TNHH ACER Việt Nam hỗ trợ. Chương trình này đã được Bộ GD&ĐT đồng ý và giao Ban quản lý Dự án giáo dục trung học cơ sở khu vực khó khăn nhất, giai đoạn 2 (Hà Nội) làm đầu mối trao tặng.
2 đơn vị được hưởng lợi từ chương trình này là Trường Tiểu học Hà Linh (Hương Khê) và Trường Tiểu học Thạch Long (Thạch Hà). Với số lượng mỗi trường 30 máy (đảm bảo đủ cho một phòng máy tính), sự hỗ trợ của Công ty TNHH ACER Việt Nam có ý nghĩa đặc biệt quan trọng, tạo điều kiện cho giáo viên, học sinh tiểu học ở những vùng khó khăn tiếp cận môn Tin học tốt hơn.
Đây cũng là động lực để các trường tiểu học khắc phục khó khăn bước vào năm học mới.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.