(Baohatinh.vn) - Gần 2.000 đoàn viên thanh niên Hà Tĩnh đã đồng loạt ra quân cao điểm nông thôn mới, chung tay xây dựng cảnh quan và bảo vệ môi trường nông thôn, môi trường biển.
Ngày 21/7, 100% các cấp bộ Đoàn, Hội trong toàn tỉnh đồng loạt triển khai các hoạt động hưởng ứng Ngày Chủ nhật xanh lần thứ III - cao điểm nông thôn mới, chung tay xây dựng cảnh quan và bảo vệ môi trường nông thôn, môi trường biển với gần 2.000 đoàn viên, hội viên, thanh niên tham gia, triển khai thực hiện hơn 200 công trình, phần việc.
Tuổi trẻ TP Hà Tĩnh tổ chức sửa chữa nhà nhân ái cho cựu TNXP có hoàn cảnh khó khăn và ra quân làm vệ sinh môi trường ở tất cả các cơ sở Đoàn. 100% cơ sở Đoàn huyện Thạch Hà hưởng ứng Ngày Chủ nhật xanh lần thứ III với nhiều hoạt động: hỗ trợ xây dựng nông thôn mới kiểu mẫu, tổ chức chương trình đổi rác tái chế lấy đồ dùng học tập cho học sinh... Đoàn Khối CCQ&DN tỉnh ra quân đội hình Tổ tư vấn áo xanh tuyên truyền, hướng dẫn người dân áp dụng khoa học kỹ thuật trong kinh doanh, sản xuất; trao tặng các công trình thanh niên trên địa bàn các xã khó khăn. ĐVTN huyện Kỳ Anh tổ chức chỉnh trang tuyến đường thanh niên; vệ sinh đài tưởng niệm liệt sĩ; nấu bữa cơm ân tình tại nhà Mẹ Việt Nam Anh hùng...
Tuổi trẻ huyện Vũ Quang thực hiện chăm sóc khuôn viên cây xanh, hàng rào xanh, vệ sinh Đài tưởng niệm liệt sỹ; chỉnh trang các tuyến đường; hỗ trợ người dân chỉnh trang hàng rào, vườn hộ. Hoạt động xây dựng vườn ươm thanh niên của ĐVTN huyệnNghi Xuân. ĐVTN huyện Lộc Hà vệ sinh môi trường biển tại xã Thạch Kim. Thị đoàn Hồng Lĩnh ra quân làm vệ sinh môi trường các tuyến phố.
ĐVTN huyệnCan Lộc vệ sinh môi trường tại các đài tưởng niệm liệt sĩ. ĐVTN huyệnHương Sơn ra quân hỗ trợ xây dựng nông thôn mới, sẻ phát đường giao thông, ra mắt khu vui chơi thiếu nhi... Huyện đoàn Đức Thọ hỗ trợ tháo dỡ nhà ở cho hộ nghèo, gia đình chính sách; tổng dọn vệ sinh khuôn viên các đài tưởng niệm liệt sĩ; chỉnh trang khuôn viên nhà văn hóa, chăm sóc hàng rào xanh... ĐVTN huyệnHương Khê ra quân lắp đặt công trình thu gom bao bì thuốc bảo vệ thực vật; trồng bổ sung và chăm sóc cây bóng mát, xây dựng vườn ươm thanh niên cấp huyện; vệ sinh môi trường tại các đài tưởng niệm liệt sĩ và tổ chức các hoạt động tri ân.
Trao tặng công trình pano tuyên truyền bằng lốp xe tái chế tại huyệnCẩm Xuyên.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.
Kế thừa, phát huy truyền thống đoàn kết, hữu nghị giữa hai nước, cấp ủy, chính quyền và MTTQ các cấp ở Hà Tĩnh luôn quan tâm hoạt động đối ngoại với các địa phương của nước bạn Lào.
Các hoạt động hè gắn với cuộc vận động "Tự hào một dải non sông" nhằm giáo dục thanh thiếu nhi TP Hà Tĩnh về lòng yêu nước, ý thức về chủ quyền quốc gia.
Cùng với đánh giá những kết quả đạt được, các khó khăn, tồn tại trong nhiệm kỳ qua và đề ra phương hướng, nhiệm vụ thời gian tới, Đại hội Đại biểu MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã hiệp thương cử Ủy viên Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà nhiệm kỳ 2024 - 2029.
Sự đồng hành, tiếp sức của các tổ chức, đoàn thể, gia đình và xã hội đã trở thành nguồn khích lệ to lớn để các thí sinh Hà Tĩnh bước vào Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024 một cách bình tĩnh, tự tin, hướng tới kết quả cao nhất.