Trung tâm VHTT & TL tỉnh phối hợp với Văn phòng Điều phối xây dựng NTM tỉnh, Đoàn khối các cơ quan tỉnh vừa tổ chức đợt tuyên truyền “Chung sức xây dựng nông thôn mới”.
Giao lưu với khán giả
Đợt tuyên truyền được thực hiện tại các địa phương trong tỉnh bằng hình thức triểm lãm ảnh và sân khấu hóa. Triển lãm ảnh “Xây dựng NTM – nguồn lực từ sức dân” với gần 100 bức, đã tái hiện quá trình triển khai, xây dựng thành công 19 tiêu chí NTM của một số xã trong toàn tỉnh. Cùng với triển lãm ảnh là chương trình văn nghệ ca ngợi tình yêu quê hương đất nước, tuyên truyền các nội dung về xây dựng NTM, giới thiệu các cơ chế, chính sách khuyến khích, hỗ trợ phát triển sản xuất trong lĩnh vực nông nghiệp nông thôn; các điển hình tham gia đóng góp công sức và tài sản thực hiện Chương trình, các mô hình phát triển sản xuất có hiệu quả.
Thông qua lời dẫn truyền thông, triển lảm ảnh và các tiết mục văn nghệ đã giúp cho nhân dân hiểu rõ hơn vai trò, ý nghĩa của Chương trình xây dựng NTM; vai trò chủ thể của người dân trong quá trình hiến đất làm đường giao thông, chỉnh trang nhà ở, di dời chuồng trại, thu gom rác thải, sử dụng nguồn nước hợp vệ sinh, bảo vệ môi trường.
Đông đảo nhân dân xem triển lãm ảnh
Để tạo không khí sôi nổi và gần gủi với bà con nhân dân đến tham gia buổi tuyên truyền Ban tổ chức đã tổ chức giao lưu với khán giả bằng hình thức đặt ra các câu hỏi liên quan đến Chương trình xây dựng NTM và các cơ chế chính sách của tỉnh đã ban hành. Phần này được bà con tham gia rất nhiệt tình và rất nhiều người có câu trả lời đúng đã nhận được các phần thưởng từ Ban tổ chức. Đây là điểm mới của buổi tuyên truyền so với các buổi tuyên truyền đã tổ chức trước đây.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.