(Baohatinh.vn) - “Được tin có trường mầm non ở TP Hà Tĩnh nhận vào làm việc, cả đêm qua em vui mà quên mất ngủ nên ngồi nắn nót từng nét chữ để mong đến ngày đi làm”, nhân vật trong bài viết “Em chỉ ước một lần đứng trên bục giảng bằng đôi chân giả” được Báo Hà Tĩnh đăng phát cách cách đây 2 tháng vui mừng tâm sự với phóng viên.
VIDEO: Chia sẻ cô giáo tương lai Nguyễn Thi Hoa khi biết mình có cơ hội được đi làm.
Sau phản ánh của Báo Hà Tĩnh về hoàn cảnh đáng thương của em Nguyễn Thị Hoa (SN 1995, trú thôn Việt Yên, xã Việt Xuyên, Thạch Hà, Hà Tĩnh) - nữ sinh sư phạm mầm non xinh đẹp bị mất 2 chân sau vụ tai nạn - đã có nhiều tấm lòng hảo tâm gần xa đến giúp đỡ, động viên em vượt qua cơn hoạn nạn.
Qua một thời gian điều trị, giờ đây, Hoa đã có thể tự ngồi được một mình. Cánh tay phải của Hoa qua nhiều lần phẫu thuật đã cầm được bút để nắn những nét chữ sau những ngày bị liệt.
Vui mừng hơn, vừa qua, một nhà hảo tâm đã nhận đưa Hoa vào TP HCM để chữa trị, nếu thích ứng nhanh, em sẽ lắp đôi chân giả giúp việc di chuyển dễ dàng hơn.
Điều vui mừng với Hoa nữa là cô Nguyễn Thị Bích Hảo – Giám đốc điều hành Trường Mầm non tư thục Nguyễn Du vừa quyết định nhận em vào làm việc tại trường - một cơ sở giáo dục khá uy tín ở TP Hà Tĩnh.
Trường Mầm non tư thục Nguyễn Du, nơi thắp sáng ước mơ cho Hoa
"Với trường hợp của Hoa, chúng tôi dự định, sau khi em lắp được đôi chân giả tự chủ trong đi lại được thì sẽ bố trí em về học lớp đồ họa máy tính để sắp xếp cho em công việc văn phòng, thiết kế các bài giảng. Như thế, Hoa vừa gần gũi được với học sinh vừa không bị hụt hẫng khi làm trái nghề mình học”, cô Hảo chia sẻ.
Trưa ngày 26/6/2017, sau khi nhận bằng tốt nghiệp cao đẳng sư phạm mầm non (Trường Đại học Hà Tĩnh), Hoa lên xe buýt về nhà.
Vừa xuống điểm dừng ngay trước cổng nhà, bất ngờ Hoa bị một chiếc xe tải lao tới tông trúng người.
Sau vụ tai nạn đó, Hoa mãi mãi mất đi đôi chân, còn cơ thể luôn bị những cơn đau hành hạ cả ngày lẫn đêm.
Suốt 3 tháng ròng rã chiến đấu với tử thần, trải qua 5 lần phẫu thuật đau đớn cùng sự chăm sóc của gia đình, cuối cùng Hoa cũng đã vượt qua cơn nguy kịch và xuất viện về nhà với ước mơ một lần đứng trên bục giảng bằng đôi chân giả.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Theo số điểm sàn, điểm chuẩn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 vừa được công bố, Hà Tĩnh có thêm hơn 800 học sinh được vào các trường THPT công lập.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.
Hội khuyến học các tỉnh thuộc Cụm thi đua số 4 Bắc miền Trung đã chủ động, kịp thời tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các giải pháp hữu hiệu trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo về công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập.
Quá trình thực hiện công tác khuyến học, khuyến tài trong giai đoạn mới, Hà Tĩnh đã đúc rút những bài học quý, nhân rộng những cách làm hay, mô hình hiệu quả. Từ đó tiếp tục phát huy tâm huyết, trách nhiệm của các cấp, ngành và cộng hưởng nguồn lực của toàn xã hội để thắp sáng ngọn lửa hiếu học, thúc đẩy hành trình chinh phục tri thức, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực đáp ứng yêu phát triển và hội nhập.