(Baohatinh.vn) - Sáng 15/6, Viễn thông Hà Tĩnh tổ chức lễ khởi công và bàn giao nhà tình nghĩa cho các hộ nghèo trên địa bàn xã Nam Hương (Thạch Hà).
CCB Hồ Văn Bình (trú thôn Việt Yên) là hộ nghèo của xã, thường xuyên đau ốm. Nhằm giúp gia đình ông Bình có chỗ ở ổn định, VNPT Hà Tĩnh đã hỗ trợ 25 triệu đồng xây dựng căn nhà 45m2. Ngoài ra, chính quyền xã Nam Hương còn hỗ trợ xi măng, ngày công để phục vụ công trình.
Dịp này, VNPT Hà Tĩnh cũng tiến hành bàn giao nhà cho bà Trương Thị Ngân (thôn Hòa Bình), có chồng mất sớm, hiện một mình nuôi 3 đứa con đang tuổi ăn học. Căn nhà được VNPT Hà Tĩnh hỗ trợ 25 triệu đồng.
Được biết, VNPT Hà Tĩnh là đơn vị đỡ đầu xã Nam Hương kể từ năm 2016. Ngoài chung tay trong hoạt động an sinh xã hội, giúp đỡ những hoàn cảnh khó khăn vươn lên trong cuộc sống, thời gian qua, VNPT Hà Tĩnh còn xây dựng phòng giao dịch một cửa ở UBND xã; phối hợp với Đoàn Thanh niên xã xây dựng công trình đường điện thắp sáng làng quê; hỗ trợ 40 pano, áp phích phục vụ nông thôn mới trên địa bàn...
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.