(Baohatinh.vn) - Thông tin từ Chi cục Bảo vệ môi trường tỉnh, Công ty TNHH Việt - Lào (thuộc Mitraco Hà Tĩnh) đã đứng ra nhận trách nhiệm về hiện tượng các giếng nước của người dân thôn Tân Phúc (xã Hương Trạch, Hương Khê) bị nhiễm dầu trong thời gian vừa qua.
Công ty TNHH Việt - Lào nhận trách nhiệm về tình trạng nước bị nhiễm dầu tại thôn Tân Phúc thời gian qua.
Theo đó, ngày 24/4, Tổng Công ty KS&TM (Mitraco) Hà Tĩnh đã có văn bản gửi các cơ quan chức năng tại Hà Tĩnh, UBND huyện Hương Khê nhận phần trách nhiệm để xảy ra sự cố rò rỉ dầu từ tẹc chứa dầu của công ty, làm các giếng nước của người dân bị nhiễm.
Để xác định nguyên nhân này, các đơn vị chức năng và công ty tiến hành đào tẹc dầu 25.300 lít được chôn lấp tại trạm trung chuyển thạch cao của công ty đóng trên địa bàn thôn Tân Phúc và phát hiện có vết nứt dài 2,5cm.
Theo văn bản Mitraco Hà Tĩnh gửi cơ quan chức năng, đây là một sự cố ngoài ý muốn về công tác quản lý trong việc xuất nhập dầu tại kho trung chuyển thạch cao. Mitraco Hà Tĩnh nhận trách nhiệm và đề xuất sẽ tham gia vào công tác xử lý môi trường cũng như chịu mọi kinh phí phát sinh trong quá trình xử lý sự cố nêu trên.
Theo ông Đặng Hữu Bình - Phó Chi cục trưởng Chi cục Bảo vệ môi trường, hiện Công ty CP Môi trường SOS - đơn vị chuyên xử lý sự cố tràn dầu đang bơm nước tại các giếng bị nhiễm, sau đó dùng tấm thấm dầu, xơ bông để hút dầu trong nước. Đối với phần diện tích khác, các chuyên gia đang tiến hành đào mở rộng khẩu độ để cho dầu rỉ ra và dùng các tấm thấm dầu xử lý.
Về lâu dài, các đơn vị chức năng sẽ lên phương án khoan thăm dò để xác định phạm vi ảnh hưởng, từ đó mới đưa ra giải pháp xử lý triệt để.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.