(Baohatinh.vn) - Nhân dịp đón tết Nguyên đán Tân Sửu, lãnh đạo huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã trao 500 suất quà trị giá 300 triệu đồng cho người nghèo trên địa bàn.
Với tinh thần “Xuân nhân ái, Tết sẻ chia”, 500 suất quà (mỗi suất trị giá 600.000 đồng) đã đến với 500 hộ gia đình thuộc hộ nghèo, hộ hoàn cảnh khó khăn, gia đình chính sách trên địa bàn huyện Nghi Xuân.
Toàn bộ số tiền trị giá 300 triệu đồng được các tổ chức, cá nhân trong nước ủng hộ thông qua kết nối của Báo Nhân Dân. Trong ảnh: Bí thư Huyện uỷ Nghi Xuân Phan Tấn Linh trao quà cho các hộ dân nghèo thị trấn Tiên Điền.
Theo Chủ tịch Ủy ban MTTQ huyện Nghi Xuân Lê Tiến Hải: “Trong dịp tết Nguyên đán Tân Sửu 2021, huyện Nghi Xuân đã huy động được số tiền hơn 4 tỷ đồng, trao tặng cho 4.952 người nghèo, hộ chính sách. Trong đó, các xã, thị trấn huy động được 2.573 suất với tổng số tiền 1.427.000.000.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.