(Baohatinh.vn) - Hướng về miền Nam ruột thịt, những ngày qua, Nhân dân ở tất cả các địa phương Hà Tĩnh đã chung tay quyên góp nhu yếu phẩm ủng hộ bà con đang chịu ảnh hưởng bởi đại dịch Covid-19.
Đến nay, hơn 40 tấn nhu yếu phẩm quyên góp đã được thị xã Kỳ Anh hoàn tất việc tổng hợp, phân loại nhằm cung ứng kịp thời cho bà con nhân dân tại TP. Hồ Chí Minh và các tỉnh phía Nam đang bị ảnh hưởng bởi dịch Covid-19...
Từ các cơ quan, đơn vị, các cấp hội, nhóm thiện nguyện đến nhiều người dân mang theo các loại nhu yếu phẩm như: củ quả, mỳ tôm, cá khô, gạo,... đến hội trường các thôn, tổ dân phố để ủng hộ Nhân dân các tỉnh phía Nam. Trong ảnh: Người dân thôn 2 Hải Phong, xã Kỳ Lợi ủng hộ các nhu yếu phẩm thiết yếu.
Một cụ bà tại phường Kỳ Thịnh hái bí đao từ vườn để ủng hộ đồng bào miền Nam.
Đến nay, tại đầu mối là Ủy ban MTTQ thị xã đã tiếp nhận hơn 40 tấn nhu yếu phẩm có giá trị hơn 450 triệu đồng từ khắp các tổ chức, cá nhân, đơn vị trên địa bàn thị xã.
Chị Trần Thị Huyền, thành viên nhóm "Hướng thiện từ trái tim" bộc bạch: "Cả nhóm huy động tất cả thành viên tranh thủ thời gian để kịp làm 1.000 hộp muối vừng, cá khô gửi vào miền Nam. Hy vọng qua những hỗ trợ bước đầu sẽ tiếp thêm sức mạnh, nguồn động lực cùng đồng bào sớm vượt qua đại dịch".
Ông Nguyễn Văn Hảo - Trưởng ban Dân vận Thị ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ thị xã cho biết: “Chúng tôi sẽ cố gắng kết nối với các đơn vị kinh doanh vận tải để chuyển sớm số hàng trên vào TP. Hồ Chí Minh và các tỉnh phía Nam”.
Hưởng ứng lời kêu gọi của Ủy ban MTTQ Việt Nam, TX Hồng Lĩnh phát động, các cấp, ngành, đoàn thể, địa phương tích cực quyên góp lương thực, thực phẩm, nhu yếu phẩm để gửi vào TP Hồ Chí Minh và các tỉnh phía Nam.
Từ ngày 18/7 đến nay, Nhân dân, cán bộ, giáo viên các trường học đã ủng hộ gần 9 tấn gạo, 6 tấn củ quả, các hàng hoá khác hơn 2 tấn, trị giá gần 1,3 tỷ đồng và 69 triệu đồng tiền mặt. Trong ảnh: Điểm tiếp nhận hàng ủng hộ tại Ủy ban MTTQ Việt Nam TX Hồng Lĩnh.
Cán bộ, giáo viên Trường THCS Nam Hồng quyên góp ủng hộ người dân TP Hồ Chí Minh.
Sau 3 ngày phát động (18-20/7), huyện Lộc Hà đã quyên góp được 45 tấn hàng hóa gồm có: 30 tấn gạo, 1.000 thùng mỳ tôm, 10 tấn củ quả các loại, 1 tấn cá khô và tép khô... trị giá hơn 700 triệu đồng.
Sáng nay (20/7), Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà đã thuê xe vận chuyển toàn bộ số hàng trên vào thành phố Hồ Chí Minh để tiếp tế lương thực, thực phẩm cho người dân vùng dịch, trong đó có cả con em quê hương Lộc Hà.
Bà Nguyễn Thị Hiền - Chủ tịch Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà cho biết: “Với tinh thần, trách nhiệm và nghĩa cử “tương thân, tương ái”, cán bộ, đảng viên và Nhân dân Lộc Hà mong muốn góp một phần nhỏ hỗ trợ người dân các tỉnh phía Nam vượt qua khó khăn trong đại dịch. Hiện chúng tôi cũng đã xây dựng kế hoạch tiếp tục quên góp trong các đợt tiếp theo.
Chia sẻ khó khăn với người dân thành phố Hồ Chí Minh và các tỉnh phía Nam bị ảnh hưởng do dịch bệnh, công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đã quyên góp được hơn 100 triệu đồng tiền mặt cùng các nhu yếu phẩm.
Không chỉ quyên góp thực phẩm, các tổ chức Hội Nông dân Hà Tĩnh còn chế biến nông sản thành các món ăn sẵn, có thể dự trữ dài ngày gửi đồng bào miền Nam chống dịch Covid -19.
Hơn 1 ngày phát động, các cấp Hội LHPN Hà Tĩnh đã quyên góp hơn 130 tấn lương thực, củ quả, nhiều mặt hàng nhu yếu phẩm và 73 triệu đồng tiền mặt ủng hộ Nhân dân TP Hồ Chí Minh và các tỉnh phía Nam phòng chống dịch Covid-19.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.