(Baohatinh.vn) - Công an huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) vừa tổ chức bàn giao nhà tình nghĩa cho giáo dân có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn trên địa bàn.
Đó là gia đình bà Trần Thị Vinh (SN 1964) - giáo dân xứ Vạn Thành, xã Cẩm Thạch (Cẩm Xuyên). Hiện bà Vinh sống một mình và thờ cúng liệt sỹ có công với cách mạng. Bản thân bà Vinh thường xuyên đau ốm, hoàn cảnh hết sức khó khăn, nhà ở đã xuống cấp trầm trọng nhưng không có kinh phí để tu sửa.
Ngôi nhà được hỗ trợ xây dựng có diện tích 40 m2, với tổng kinh phí khoảng 80 triệu đồng. Trong đó, khối thi đua Công an huyện, thành phố, thị xã của Công an tỉnh Hà Tĩnh hỗ trợ 50 triệu đồng, 10 triệu đồng trích từ Quỹ nghĩa tình đồng đội của Công an huyện Cẩm Xuyên, còn lại là sự giúp đỡ từ các nguồn xã hội hóa.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.