(Baohatinh.vn) - Các học viên là cán bộ, công chức, viên chức, chiến sĩ Hà Tĩnh đã hoàn thành tốt chương trình học, được cấp chứng chỉ của lớp đào tạo, bồi dưỡng tiếng Lào cơ bản năm 2023.
Sáng 24/10, Sở Ngoại vụ Hà Tĩnh tổ chức lễ bế giảng và trao chứng chỉ cho lớp đào tạo, bồi dưỡng tiếng Lào cơ bản dành cho cán bộ, công chức, viên chức, chiến sĩ tỉnh Hà Tĩnh năm 2023.
Giám đốc Sở Giáo dục và Thể thao tỉnh Bolikhămxay (nước CHDCND Lào) Lôm Pheng Súc và Giám đốc Sở Ngoại vụ Hà Tĩnh Thái Phúc Sơn cùng dự.
Khóa đào tạo, bồi dưỡng tiếng Lào cơ bản cho cán bộ, công chức, viên chức, chiến sĩ tỉnh Hà Tĩnh khai giảng vào ngày 18/7/2023.
Sau hơn 3 tháng giảng dạy và học tập đến nay, khóa học đã hoàn thành nội dung, chương trình đào tạo. 22/28 học viên đã hoàn thành khóa học và được cấp chứng chỉ (6 học viên do điều kiện công tác không thể hoàn thành khóa học).
Giám đốc Sở Ngoại vụ Thái Phúc Sơn phát biểu tại lễ bế giảng.
Phát biểu tại lễ bế giảng, Giám đốc Sở Ngoại vụ Thái Phúc Sơn đánh giá cao kết quả của lớp đào tạo. Kế hoạch học tập và giảng dạy được triển khai thuận lợi, đúng kế hoạch. Tỉnh Bolikhămxay đã cử giáo viên trực tiếp giảng dạy và cung cấp tài liệu đầy đủ.
Giáo viên có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ, trách nhiệm; cách thức giảng dạy và học tập của lớp được thực hiện thông qua trợ giảng là sinh viên Lào đang học tập tại Hà Tĩnh. Các học viên có mục đích học tập đúng đắn; có tinh thần tự giác, đoàn kết, hòa đồng, ý thức kỷ luật tốt ...
Giám đốc Sở Giáo dục và Thể thao tỉnh Bolikhămxay Lôm Pheng Súc và Giám đốc Sở Ngoại vụ Hà Tĩnh Thái Phúc Sơn trao chứng chỉ hoàn thành khóa học cho các học viên.
Kết thúc khoá đào tạo, đa số học viên đã có thể giao tiếp bằng tiếng Lào ở trình độ cơ bản; một số học viên có thể nói, viết tiếng Lào thành thạo. Hoạt động thực hành tiếng Lào được thực hiện nghiêm túc; hoạt động giao lưu đã được quan tâm triển khai, tạo cơ hội cho học viên kết nối, gặp gỡ nâng cao khả năng giao tiếp tiếng Lào.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Theo số điểm sàn, điểm chuẩn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 vừa được công bố, Hà Tĩnh có thêm hơn 800 học sinh được vào các trường THPT công lập.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.
Hội khuyến học các tỉnh thuộc Cụm thi đua số 4 Bắc miền Trung đã chủ động, kịp thời tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các giải pháp hữu hiệu trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo về công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập.
Quá trình thực hiện công tác khuyến học, khuyến tài trong giai đoạn mới, Hà Tĩnh đã đúc rút những bài học quý, nhân rộng những cách làm hay, mô hình hiệu quả. Từ đó tiếp tục phát huy tâm huyết, trách nhiệm của các cấp, ngành và cộng hưởng nguồn lực của toàn xã hội để thắp sáng ngọn lửa hiếu học, thúc đẩy hành trình chinh phục tri thức, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực đáp ứng yêu phát triển và hội nhập.