(Baohatinh.vn) - Trang thiết bị mà Ngân hàng BIDV Chi nhánh tỉnh Hà Tĩnh tài trợ sẽ góp phần giúp các trường học trên địa bàn huyện Hương Sơn tăng cường ứng dụng công nghệ thông tin vào giảng dạy.
Sáng 3/11, Ngân hàng TMCP Đầu tư và Phát triển Việt Nam (BIDV) Chi nhánh tỉnh Hà Tĩnh tổ chức trao tặng trang thiết bị dạy học cho các trường học trên địa bàn huyện Hương Sơn.
Theo đó, BIDV Hà Tĩnh đã trao tặng cho ngành giáo dục và đào tạo huyện Hương Sơn 66 chiếc tivi với tổng trị giá 1,438 tỷ đồng.
Ông Nguyễn Đình Thịnh – Giám đốc BIDV Hà Tĩnh cho biết: Bên cạnh nhiệm vụ khơi thông dòng vốn phục vụ tín dụng phát triển KT-XH, đơn vị luôn tích cực, đi đầu trong tham gia hỗ trợ công tác an sinh xã hội trên địa bàn, tập trung vào các lĩnh vực như: y tế, giáo dục, cứu trợ thiên tai, hỗ trợ quà tết, xây dựng nhà tình nghĩa cho người có công và người nghèo...
66 chiếc tivi nói trên được Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Hương Sơn phân bổ về cho 25 trường tiểu học trên địa bàn, phục vụ công tác dạy học lớp 2 theo chương trình giáo dục mới. Đây là điều kiện thuận lợi để các nhà trường tăng cường ứng dụng công nghệ thông tin, chuyển đổi số vào công tác giảng dạy.
Đón nhận phần quà, ông Hồ Thái Sơn – Phó Chủ tịch UBND huyện Hương Sơn chân thành cảm ơn BIDV Việt Nam và BIDV Hà Tĩnh thời gian qua đã luôn đồng hành với địa phương bằng các chương trình an sinh xã hội ý nghĩa. Trong ảnh: Các đại biểu tham quan giờ học tại lớp 2A - Trường Tiểu học Sơn Giang.
Chuỗi hoạt động an sinh xã hội của Ngân hàng TMCP Đầu tư và Phát triển Việt Nam (BIDV) Chi nhánh tỉnh Hà Tĩnh được triển khai với mong muốn góp phần nâng cao chất lượng giáo dục, hỗ trợ xóa đói giảm nghèo, phát triển KT-XH.
Sau gần 2 tháng triển khai, các gói tín dụng đặc biệt của BIDV đã giải ngân gần 240 tỷ đồng cho hơn 4.000 khách hàng là cán bộ, công nhân viên ngành Y tế Hà Tĩnh.
Chương trình nghệ thuật - thiện nguyện “Xuân về dưới đỉnh Giăng Màn” nhằm góp phần chung tay hỗ trợ bà con vùng sâu, vùng xa, vùng khó khăn Hà Tĩnh có một cái Tết ấm áp hơn.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.