(Baohatinh.vn) - Bộ Quốc phòng vừa bàn giao nhà tình nghĩa cho bà Mai Thị Thuấn - vợ liệt sỹ Mai Văn Đông ở thôn Trường Vịnh, xã Xuân Trường, huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh).
Thừa ủy quyền Bộ Quốc phòng, Phó chính ủy Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh Lê Ngọc Hương trao quyết định làm nhà tình nghĩa cho bà Mai Thị Thuấn - vợ liệt sỹ Mai Văn Đông
Bà Thuấn năm nay 87 tuổi, sống một mình trong căn nhà gỗ có diện tích trên 30 m2 đã mục nát, mất an toàn nhiều năm nay. Thực hiện đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, “Hậu phương quân đội”, Bộ Quốc phòng đã quyết định trao số tiền hỗ trợ giúp bà Thuấn có nơi ở mới an toàn.
Ngôi nhà mới của bà Mai Thị Thuấn tại thôn Trường Vịnh
Sau 3 tháng thi công, ngôi nhà mới của bà Mai Thị Thuấn với diện tích 70 m2 được xây dựng khang trang, đẹp mắt với tổng mức đầu tư trên 350 triệu đồng. Trong đó, Bộ Quốc phòng hỗ trợ 80 triệu đồng, số tiền còn lại là đóng góp của người thân trong gia đình.
Dịp này, huyện Nghi Xuân cũng đã trao quà cho bà Mai Thị Thuấn
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.