(Baohatinh.vn) - Xã Hương Bình, huyện Hương Khê được nhận hỗ trợ tiền mặt và hiện vật trị giá gần 200 triệu đồng để nâng cấp các tiêu chí nông thôn mới.
Thực hiện Quyết định số 834/QĐ-UBND ngày 22/4/2022 của UBND tỉnh về việc giao và chấp thuận tổ chức, đơn vị đỡ đầu, tài trợ các thôn, xã xây dựng nông thôn mới ở Hương Khê, các cơ quan thuộc khối Nội chính Hà Tĩnh vừa trao kinh phí hỗ trợ xã Hương Bình xây dựng bền vững các tiêu chí.
Các đơn vị khối Nội chính tỉnh Hà Tĩnh trao biểu trưng hỗ trợ xã Hương Bình xây dựng nông thôn mới.
Hiện nay, xã Hương Bình đã đạt chuẩn nông thôn mới, tuy nhiên, một số tiêu chí chưa bền vững. Nhằm giúp địa phương xây dựng bền vững các tiêu chí đã đạt, các cơ quan khối Nội chính tỉnh Hà Tĩnh bao gồm: Sở Tư pháp, Viện Kiểm sát nhân dân tỉnh, Tòa án Nhân dân tỉnh và Cục Thuế Hà Tĩnh đã hỗ trợ địa phương trên 150 triệu đồng và 3 bộ máy tính.
Số kinh phí hỗ trợ sẽ được sử dụng để xây dựng một số tuyến đường điện thắp sáng làng quê tại các thôn; mua sắm trang thiết bị tại hội quán và khu vui chơi giải trí thôn Bình Hưng.
Hoạt động hỗ trợ của các cơ quan khối Nội chính tỉnh đối với xã Hương Bình là nguồn động viên khích lệ để cán bộ và Nhân dân xã Hương Bình giữ vững các tiêu chí đã đạt và quyết tâm xây dựng thành công xã nông thôn mới nâng cao trong tương lai.
Những tủ tái chế do Công ty TNHH MTV Thanh Tùng 2 trao tặng góp phần hỗ trợ giáo viên, học sinh tiếp tục dạy học tốt và cải thiện cơ sở vật chất cho các trường trên địa bàn TP Hà Tĩnh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Vào mùa mưa, nước sông lên cao khiến việc đi lại, vận chuyển hàng hoá của hơn 40 hộ dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) gặp rất khó khăn do thiếu cầu dân sinh.
Sau nhiều năm sử dụng, cầu Hải Ninh nối xã Kỳ Hải (huyện Kỳ Anh) và Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã xuống cấp, gây bất an cho người dân khi tham gia giao thông.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Bãi tập kết rác thải của xã Tân Lâm Hương (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bị cháy nhiều ngày, đang gây ô nhiễm nghiêm trọng đến môi trường sống của người dân.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.