(Baohatinh.vn) - Van tự động ở khoang số 13 cống Đò Điệm nằm trên sông Nghèn đoạn qua xã Thạch Sơn (Thạch Hà, Hà Tĩnh) bị hư hỏng từ tháng 7/2021, dự kiến sẽ được hoàn thành sửa chữa trong 45 ngày kể từ tháng 9/2021 với chi phí gần 1,2 tỷ đồng.
Cách đây 2 tháng, van tự động ở khoang số 13 của cống Đò Điệm nằm trên sông Nghèn bị hư hỏng, gây ảnh hưởng tới quá trình vận hành điều tiết nước của cống Đò Điệm. Ngay khi phát hiện sự cố, Công ty TNHH MTV Thủy lợi Bắc Hà Tĩnh (đơn vị quản lý) đã báo cáo lên các ngành chức năng.
Ngày 6/9, UBND tỉnh đã có quyết định phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu sửa chữa, khắc phục cửa van tự động khoang số 13 cống Đò Điệm với chi phí gần 1,2 tỷ đồng, trích từ nguồn quỹ phòng chống thiên tai tỉnh.
Theo Giám đốc Công ty TNHH MTV Thủy lợi Bắc Hà Tĩnh Nguyễn Hữu Phúc, hệ thống cống Đò Điệm được đưa vào sử dụng từ 13 năm trước. Trải qua thời gian dài hoạt động và ở trong môi trường nước mặn nên xảy ra sự cố hư hỏng là điều khó tránh khỏi.
Theo ông Phúc, thời điểm này, đã lựa chọn được nhà thầu có đủ năng lực, kinh nghiệm phụ trách việc sửa chữa, khắc phục hư hỏng ở khoang cống số 13. Đơn vị này trước đây đã phụ trách việc xây dựng cống Đò Điệm. Dự kiến việc sửa chữa sẽ kéo dài 45 ngày.
Trong thời gian van tự động ở khoang số 13 được sửa chữa, việc vận hành điều tiết nước của hệ thống cống Đò Điệm sẽ không bị ảnh hưởng.
Công trình cống Đò Điệm là công trình do Bộ NN&PTNT làm chủ đầu tư, được khởi công xây dựng vào tháng 12/2000 đến quý I/2008 công trình hoàn thành đưa vào sử dụng.
Sau khi vận hành, công trình đã phát huy hiệu quả tốt việc ngăn mặn giữ ngọt, tạo nguồn nước tưới tiêu cho hơn 10.000 ha đất sản xuất nông nghiệp và phục vụ nước dân sinh cho hàng vạn dân cư thuộc các huyện Can Lộc, Lộc Hà và một số xã phía Bắc huyện Thạch Hà.
Công trình bao gồm các hạng mục cầu, cống và nhà vận hành với tổng mức đầu tư trên 153 tỷ đồng.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.