(Baohatinh.vn) - Hơn 200 cán bộ, hội viên phụ nữ và người dân huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) được tiếp cận các thông tin hữu ích nhằm nâng cao nhận thức, trách nhiệm trong phòng, chống mua bán người.
Sáng 29/7, tại xã Mai Phụ (Lộc Hà), Hội LHPN Hà Tĩnh phối hợp Tổ chức Bánh mỳ cho thế giới tổ chức Lễ phát động “Ngày toàn dân phòng, chống mua bán người 30/7” năm 2024.
Tham dự chương trình có đại diện lãnh đạo một số sở, ban, ngành cấp tỉnh và địa phương.
Toàn cảnh lễ phát động.
Tại lễ phát động, hơn 200 hội viên phụ nữ và người dân đã được cung cấp các thông tin hữu ích về tình trạng, hình thức, cách thức, thủ đoạn mua bán người của các tổ chức tội phạm trong thời gian qua; các tình huống liên quan đến hành vi di cư không an toàn, mua bán người. Các nội dung tuyên truyền được lồng ghép thông qua các video clip, tiểu phẩm sân khấu.
Bà Lê Thị Hải Yến - Phó Chủ tịch Hội LHPN Hà Tĩnh phát động hưởng ứng Ngày toàn dân phòng, chống mua bán người 30/7.
Tại chương trình, các đại biểu cũng đã giao lưu, chia sẻ kiến thức về các hành vi, thủ đoạn của tội phạm mua bán người và phương thức phòng, chống...
Tiểu phẩm "Phía cuối một con đường” nói về hậu quả của nạn mua bán người và trách nhiệm của người dân được thể hiện tại lễ phát động.
Lễ phát động hưởng ứng “Ngày toàn dân phòng, chống mua bán người 30/7” năm 2024, do Hội LHPN tỉnh và Tổ chức Bánh mỳ cho thế giới tổ chức là hoạt động thường niên. Chương trình nhằm tuyên truyền sâu rộng đến các cán bộ, hội viên phụ nữ và các tầng lớp nhân dân về các kiến thức, kỹ năng đối phó, phòng tránh tệ nạn mua bán người. Đồng thời nâng cao ý thức, trách nhiệm đối với mỗi cá nhân, gia đình, đơn vị, các hội viên phụ nữ và người dân trong thúc đẩy di cư an toàn và hỗ trợ các nạn nhân bị mua bán trở về tái hoà nhập với cộng đồng.
Cơ quan CSĐT Công an huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đang xác minh, giải quyết tin báo về tội phạm đối với vụ TNGT xảy ra ngày 30/6/2024 tại QL 15, thuộc địa phận thôn 5, xã Hà Linh.
Với hành vi làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức, 12 bị cáo trong đường dây liên quan đã bị TAND tỉnh Hà Tĩnh tuyên tổng hình phạt 456 tháng tù.
Phòng Quản lý xuất nhập cảnh (Công an Hà Tĩnh) đã tăng cường triển khai công tác tuyên truyền nhằm phòng ngừa, đấu tranh có hiệu quả với hoạt động xuất cảnh, nhập cảnh trái phép.
Với hành vi vứt lợn chết ra môi trường, Vũ Văn Đức (xã Quỳnh Hồng, huyện Quỳnh Lưu, tỉnh Nghệ An) bị Công an huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) xử phạt số tiền gần 16 triệu đồng.
Tại Công an huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh), đối tượng khai nhận, từ tháng 3/2024 đến nay đã lừa đảo 8 bị hại trên cả nước, chiếm đoạt số tiền khoảng 31,8 triệu đồng.
Nguyễn Hữu Bảo và Trần Trọng Châu cùng được ra tù vào đầu tháng 1/2024, nhưng do bản tính lười lao động nên đã rủ nhau trộm cắp tài sản trên địa bàn Hà Tĩnh, để rồi lại cùng vào tù một lúc.
Lừa "chạy án" rồi chiếm đoạt số tiền 3,35 tỷ đồng của một bị hại ở Cẩm Xuyên, bị cáo Vũ Anh Tuấn đã bị Tòa án Nhân dân tỉnh Hà Tĩnh tuyên 17 năm tù giam.
Bảo hiểm xã hội Việt Nam cho biết đã xuất hiện văn bản giả mạo cơ quan này nhằm thông tin về ứng dụng VssID 4.0 do các đối tượng lừa đảo đã lập ra để đánh cắp thông tin cá nhân của người dân.
Chị Nguyễn Thị Oanh (thị trấn Lộc Hà, huyện Lộc Hà, Hà Tĩnh) hỏi: Trường hợp giao cấu với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi sẽ bị pháp luật xử phạt như thế nào?
Từng là giáo viên dạy giỏi, thế nhưng, chỉ vì lòng tham, Hoàng Thị Tuyết (SN 1985, trú thôn Thượng Hải, xã Gia Phố, Hương Khê, Hà Tĩnh) đã đánh mất tất cả.
Công an TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) vừa ra quyết định khởi tố, bắt tạm giam Tưởng Tuấn Anh (trú tại Xã Quảng Tùng, huyện Quảng Trạch, Quảng Bình) về tội “Lừa đảo chiếm đoạt tài sản”.
70 đại biểu là công chức của các sở, ban, ngành ở 3 tỉnh: Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Bình vừa được Bộ Tư pháp hướng dẫn, tập huấn về công tác xây dựng, kiểm tra, rà soát văn bản QPPL.
Các ý kiến góp ý rút kinh nghiệm sau phiên toà giúp kiểm sát viên thấy được ưu điểm, thiếu sót trong công tác thực hành quyền công tố và kiểm sát xét xử.
Vụ án Nguyễn Khắc Giang (TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) sử dụng hình ảnh quay lén để đe dọa, cưỡng đoạt tài sản đã gióng lên hồi chuông cảnh báo, khiến dư luận rất bức xúc.
6 tháng đầu năm 2024, các cơ quan, đơn vị, địa phương trên địa bàn tỉnh Hà Tĩnh đã thực hiện 2.218 cuộc phổ biến pháp luật trực tiếp với 298.244 lượt người tham dự...
Lính biên phòng Hà Tĩnh đã không quản ngại gian khó, hiểm nguy, nêu cao tinh thần thi đua quyết thắng để đấu tranh phòng chống các loại tội phạm hiệu quả.
BQL khu du lịch Thiên Cầm (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã huy động 100% lực lượng để nhắc nhở, cảnh báo du khách trước ảnh hưởng của áp thấp nhiệt đới gây sóng lớn.
BĐBP Hà Tĩnh và Cục Phòng chống ma túy và tội phạm (Bộ Tư lệnh Bộ đội Biên phòng) phối hợp Công an TP Viêng Chăn giải cứu 7 công dân Việt Nam bị lừa sang Lào.
Lừa đảo chiếm đoạt tài sản và sử dụng tài liệu giả của cơ quan, tổ chức, Hoàng Thị Tuyết (huyện Hương Khê, Hà Tĩnh) phải lĩnh mức án 9 năm 6 tháng tù giam.
Hội nghị là dịp để đội ngũ báo cáo viên pháp luật, công chức pháp chế trên địa bàn Hà Tĩnh được nâng cao kiến thức và kỹ năng phổ biến, giáo dục pháp luật.
Căn cứ tài liệu điều tra vụ án, quy định pháp luật, ngày 10/7, Cơ quan CSĐT Công an tỉnh Thái Bình đã ra quyết định khởi tố vụ án, khởi tố bị can, lệnh bắt bị can để tạm giam, lệnh khám xét đối với ông Lê Thanh Vân.
Công an Hà Tĩnh cảnh báo tình trạng lợi dụng học sinh, sinh viên mở tài khoản ngân hàng để thực hiện hành vi lừa đảo, chiếm đoạt tài sản trên không gian mạng.
Cùng với thực hiện quản lý trật tự đô thị, TP Hà Tĩnh tập trung cao cho công tác xử lý, tháo dỡ các công trình lấn chiếm, đảm bảo kỷ cương, mỹ quan đô thị.