Khoảng 11giờ 20 phút ngày 9/1/2024, một máy bay huấn luyện quân sự Su-22 bất ngờ rơi xuống khu đất trống tại phường Điện Nam Bắc, thị xã Điện Bàn, tỉnh Quảng Nam, phi công đã nhảy dù ra ngoài an toàn.
Hiện trường vụ máy bay quân sự rơi ở Điện Bàn, Quảng Nam. Ảnh: Trần Tĩnh (TTXVN)
Máy bay quân sự loại Su22, số hiệu 80 của Trung Đoàn E929F372 thuộc Quân chủng Phòng không - Không quân đóng tại Đà Nẵng, do phi công, Đại úy Đỗ Tiến Đức (sinh năm 1988) điều khiển đang bay huấn luyện. Ảnh: Trần Tĩnh (TTXVN)
Lực lượng chức năng điều tra, xác định nguyên nhân vụ rơi máy bay quân sự. Ảnh: Trần Tĩnh (TTXVN).
Thiết bị kỹ thuật của máy bay quân sự rơi ở Điện Bàn, Quảng Nam. Ảnh Trần Tĩnh (TTXVN).
Hiện trường vụ máy bay rơi. Ảnh: Trần Tĩnh (TTXVN).
Khoảng 11 giờ trưa 9/1, một máy bay Su-22 đã rơi xuống khối phố Bình Ninh (phường Điện Nam Bắc, thị xã Điện Bàn) khi đang bay huấn luyện. Tại hiện trường, đầu và đuôi máy bay rơi cách nhau khoảng 200m.
Các mảnh vỡ của máy bay rơi rải rác trên vườn, mái nhà và một mảng tường của nhà dân lân cận bị sập. Một người dân đang làm vườn bị thương nhẹ do mảnh vỡ máy bay văng trúng, hiện đang được cấp cứu tại Bệnh viện Đa khoa Vĩnh Đức.
Hiện, lực lượng chức năng đang điều tra nguyên nhân của vụ việc.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ (KVPT) để làm điểm cho các địa phương khác ở Hà Tĩnh rút kinh nghiệm tổ chức diễn tập năm 2024.