(Baohatinh.vn) - Qua kết nối của xã Sơn Phú (Hương Sơn, Hà Tĩnh), Quỹ Tấm lòng Việt đã trao số tiền 70 triệu đồng hỗ trợ hộ cận nghèo có con mắc bệnh tâm thần làm nhà ở mới.
Sáng 4/7, Quỹ Tấm lòng Việt (Đài Truyền hình Việt Nam) phối hợp với xã Sơn Phú trao số tiền 70 triệu đồng cho gia đình ông Trần Trường Lưu (SN 1959, thôn Hồng Kỳ, xã Sơn Phú) là CCB, thuộc diện hộ cận nghèo làm nhà ở mới.
Gia đình ông Lưu đang sống nhờ ngôi nhà của người em trai ruột. Cám cảnh hơn, người con duy nhất của vợ chồng ông lại bị bệnh tâm thần. Ngôi nhà mới có diện tích 70m2, trị giá khoảng 250 triệu đồng, ngoài số tiền hỗ trợ của Quỹ Tấm lòng Việt, còn lại là do vay mượn của người thân trong gia đình.
Ngoài kết nối, kêu gọi các tổ chức thiện nguyện, các nhà hảo tâm giúp vợ chồng ông Lưu làm nhà mới, cuối tháng 5/2023, xã Sơn Phú còn huy động nguồn hỗ trợ bà con nhân dân trên địa bàn xã số tiền hơn 5 triệu đồng, đưa anh Trần Trường Thành (SN 1988) - con ông Lưu đến điều trị tại Bệnh viện Tâm thần Hà Tĩnh. Chúng tôi sẽ tiếp tục kết nối huy động nguồn kinh phí giúp đỡ bố con ông Trần Trường Lưu.
Phó Bí thư Đảng ủy - Chủ tịch Ủy ban MTTQ xã Sơn Phú Nguyễn Anh Huân
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.