(Baohatinh.vn) - Việc hỗ trợ giống dê lai chất lượng cao được thực hiện nhằm tiếp tục cải tạo đàn dê trên địa bàn huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh).
Ngày 27/11, Trung tâm Ứng dụng KHKT và Bảo vệ cây trồng, vật nuôi huyện Hương Sơn cung ứng 19 con dê đực giống lai BOER đạt chuẩn cho 19 hộ dân tại 9 xã: Sơn Kim 2, Sơn Lĩnh, Sơn Hồng, Quang Diệm, Sơn Lâm, Sơn Tiến, Sơn Lễ, Sơn Bằng và An Hòa Thịnh. Theo đó, mỗi hộ dân chăn nuôi 10 con dê cái trở lên ở các địa bàn trên sẽ được hỗ trợ kinh phí 70% (tương ứng 5,6 triệu đồng) mua 1 con dê đực giống trị giá 8 triệu đồng.
Những con dê đực giống chất lượng cao có trọng lượng hơn 30 kg/con, được tuyển chọn kỹ lưỡng tại các trại giống ở tỉnh Ninh Thuận. Các hộ gia đình nhận dê giống cũng được đội ngũ cán bộ thú y hướng dẫn, phổ biến và cung cấp tài liệu về kỹ thuật chăn nuôi dê nhằm mang lại hiệu quả kinh tế cao.
Được nhận dê giống trong đợt này, các hộ gia đình rất phấn khởi và cam kết thực hiện tốt về chăm sóc, duy trì và phát triển đàn dê.
Những năm qua, Hà Tĩnh đã chú trọng cải tạo, “nâng chất” đàn bò bằng phương pháp thụ tinh nhân tạo. Nhờ đó, tỷ lệ đàn bò lai tăng dần qua các năm và chiếm hơn 61% tổng đàn toàn tỉnh, đem lại hiệu quả kinh tế cao cho người chăn nuôi.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Đặng Ngọc Sơn và đại diện Quỹ Thiện tâm cùng nhất trí sẽ lựa chọn những nông dân có năng lực tham gia thí điểm áp dụng các giải pháp công nghệ cao từ Israel để nâng cao năng suất và chất lượng cây cam bù.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.