(Baohatinh.vn) - Nhằm chia sẻ khó khăn, nhiều tổ chức và cá nhân huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã quyên góp, nấu 41.540 suất cơm phục vụ công dân ở các tỉnh miền Nam về cách ly trên địa bàn.
Hưởng ứng từ lời kêu gọi của Ủy ban MTTQ huyện Kỳ Anh, thời gian qua, MTTQ các xã phối hợp với các tổ chức, đoàn thể đã vận động các tổ chức, cá nhân đóng góp lương thực, thực phẩm, gạo, tiền… để nấu các suất cơm giúp đỡ bà con khó khăn ở các khu cách ky trên địa bàn.
Hiện tại, toàn huyện Kỳ Anh có 13 khu cách ly tập trung, với 1.116 người. Hàng ngày, các công dân ở khu cách ly được phục vụ 3 bữa ăn miễn phí.
Chủ tịch UBMTTQ huyện Kỳ Anh Lê Mã Lương đến động viên các gia đình góp sức nấu cơm phục vụ khu cách ly ở xã Kỳ Giang.
Trong hơn 1 tháng tiếp nhận công dân từ các tỉnh miền Nam về địa bàn, tính đến ngày 13/8, huyện Kỳ Anh đã huy động được 41.540 suất cơm, trị giá gần 1,2 tỷ đồng. (Ảnh: Công đoàn Khối dân huyện Kỳ Anh tổ chức nấu 50 suất cơm ủng hộ các đối tượng đang thực hiện cách ly y tế tập trung tại Trường Mầm Non xã Kỳ Phú).
Chủ tịch UBMTTQ huyện Kỳ Anh Lê Mã Lương cho biết: "Không chỉ những địa phương có khu cách ly mới tổ chức quyên góp, vận động mà các xã không có công dân cách ly tập trung trên địa bàn cũng tổ chức nấu cơm phục vụ công dân ở các địa phương có khu cách ly tập trung”. (Ảnh: Chị em phụ nữ xã Kỳ Sơn chuẩn bị bữa ăn cho khu cách ly trên địa bàn).
Các suất cơm phục vụ công dân ở khu cách ly tập trung đều thể thể tình cảm yêu thương, quyết tâm sớm đẩy lùi dịch bệnh COVID-19.
Gần 350 trường hợp là người có công, gia đình chính sách ở Hương Sơn (Hà Tĩnh) được đội ngũ y, bác sỹ Câu lạc bộ Thầy thuốc trẻ Trung tâm Y tế huyện khám, cấp thuốc miễn phí.
Ngày hội hiến máu tình nguyện lần II năm 2024 của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) huy động hàng trăm cán bộ, hội viên, ĐVTN và người lao động cùng tham gia và thu về 248 đơn vị máu.
Nhân kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh - Liệt sỹ, Công đoàn Khối Các cơ quan Đảng tỉnh Hà Tĩnh đã dâng hương địa chỉ đỏ và tặng quà cho các gia đình có công với cách mạng.
Đoàn công tác Tổng Công ty Tân Cảng Sài Gòn đã ân cần thăm hỏi các Mẹ Việt Nam anh hùng và thân nhân các mẹ ở Hà Tĩnh; đồng thời mong các mẹ mạnh khỏe, sống vui vầy cùng con cháu.
Những tủ tái chế do Công ty TNHH MTV Thanh Tùng 2 trao tặng góp phần hỗ trợ giáo viên, học sinh tiếp tục dạy học tốt và cải thiện cơ sở vật chất cho các trường trên địa bàn TP Hà Tĩnh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.