(Baohatinh.vn) - Sáng 23/2 (tức 1/2 âm lịch), tại đền Cả, chính quyền và nhân dân xã Cẩm Nhượng, huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) tổ chức lễ giỗ Thành hoàng làng Nhượng Bạn là Quang Tĩnh Hoàng Thái Hậu Đức Bà Hoàng Càn.
Theo truyền thuyết kể lại, vào đời nhà Trần (1225 - 1400), vùng cửa biển Kỳ La xưa (cửa Nhượng ngày nay) có một người con gái họ Hoàng tên Càn (Hoàng Thị Càn) đẹp người, đẹp nết, lại hát rất hay, ngày ngày mò cua bắt ốc ở dọc các bãi sông, bãi bồi ven biển kiếm kế sinh nhai. Bà đi đến đâu luôn có đám mây hồng che chở. (Trong ảnh: Điện thờ Thành hoàng làng Nhượng Bạn Quang Tĩnh Hoàng Thái Hậu Đức Bà Hoàng Càn)
Một lần vua Trần Thánh Tông đi thưởng ngoạn cảnh non nước qua vùng đất này, bắt gặp người con gái Hoàng Càn có dung nhan sắc sảo, đối đáp lưu loát nên đã yêu mến và đón vào làm cung phi. (Trong ảnh: Lễ giỗ Bà Hoàng Càn được chính quyền và nhân dân xã Cẩm Nhượng tổ chức trang trọng)
Tương truyền, xưa nhân dân ở vùng đất nhỏ hẹp này luôn bị các làng khác chèn ép, họ đã trình thưa với bà. Sẵn lòng thương dân, bà đã trình nhà vua phân định rõ địa giới của làng và đặt tên là: Làng Nhượng Bạn. (Trong ảnh: Nghi lễ giỗ đều do các bậc cao niên trong xã thực hiện)
Ghi nhớ công lao to lớn của bà với làng Nhượng Bạn, người dân đã lập đền thờ khá đồ sộ vào thời nhà Lê, đặt tên là đền bà Càn (nay là đền Cả) đặt ở thôn Lâm Hoãn do làng thờ phụng hương khói. Ngày mồng 1 tháng 2 âm lịch hàng năm là ngày giỗ của bà. (Trong ảnh: Nhân dân đến dâng hương tưởng nhớ công lao của Bà Hoàng Càn)
Ông Nguyễn Hữu Phương - Trưởng ban lễ nghi đền, miếu xã Cẩm Nhượng cho biết: Theo phong tục, hàng năm vào ngày 1 /2 âm lịch, nhân dân các thôn trong xã Cẩm Nhượng đều sắm lễ vật dâng tại đền Cả để làm lễ giỗ Thành hoàng làng Nhượng Bạn là Quang Tĩnh Hoàng Thái Hậu Đức Bà Hoàng Càn. Nhưng năm nay, vì lý do khách quan nên lễ giỗ của Bà được tổ chức gọn hơn. Tổ chức lễ giỗ Bà Hoàng Càn là dịp để các tầng lớp nhân dân xã Cẩm Nhượng nhắc nhở nhau xây dựng, vun đắp cho quê hương ngày càng văn minh, giàu đẹp. (Trong ảnh: Cổng đền Cả - nơi thờ Bà Hoàng Càn)
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.
Ông quê ở xã Ích Hậu, huyện Lộc Hà, tỉnh Hà Tĩnh, nổi tiếng là vị quan thanh liêm, chính trực, lập được nhiều công trạng. Ông phụng sự trong 3 triều vua Lê (Lê Thế Tông, Lê Kính Tông và Lê Thần Tông) và 2 đời chúa là Trịnh Tùng, Trịnh Tráng.
Với 28 năm bền bỉ gắn bó với công tác hội, chị Trần Thị Khuyên - Chủ tịch Hội LHPN xã Trường Sơn (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn là người "dẫn đường" cho phong trào của chị em ở địa phương ngày càng phát triển.
Với tâm niệm về "giọt máu cho đi”, chị Võ Thị Thùy Linh - Phó Bí thư Chi đoàn tổ dân phố 5 (thị trấn Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã có 17 lần hiến máu cứu người.
“Nước có quốc pháp, nhà có gia phong” - câu thành ngữ về nếp nhà ấy đang được mỗi gia đình người Việt nói chung và người Hà Tĩnh nói riêng giữ gìn, phát huy, kiến tạo tổ ấm hạnh phúc, góp phần xây dựng đất nước thịnh vượng.
18 tháng tuổi, bé Nguyễn Hữu Thiên Khang (huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) đã đọc thông thạo các nội dung trên sách báo, đến năm 3 tuổi, bé đã ghi nhớ và đọc được tiếng Anh.
Anh Hoàng Xuân Quý - Quản đốc Phân xưởng cơ điện của Nhà máy Chế biến phân hữu cơ từ rác thải (Công ty CP Môi trường và công trình đô thị Hà Tĩnh) đã có nhiều ý tưởng sáng tạo góp phần làm lợi cho đơn vị hàng trăm triệu đồng mỗi năm.
Ông quê ở xã Sơn Mỹ (nay là xã Tân Mỹ Hà), huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh. Ông có công trực tiếp xây dựng Thông tấn xã Việt Nam và Đài Tiếng nói Việt Nam, là cán bộ thông tấn đầu tiên hy sinh trong kháng chiến chống Pháp.
Tại Hà Tĩnh, ngày càng nhiều tấm gương điển hình, tiêu biểu trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh đã xuất hiện và lan tỏa sâu rộng trong cộng đồng bằng những việc làm thiết thực nhất.
Bằng sự tâm huyết, ông Hà Huy Bình - Bí thư Chi bộ thôn An Thịnh (xã An Hòa Thịnh, Hương Sơn, Hà Tĩnh) đã cùng bà con xây miền quê nghèo thành khu dân cư đáng sống.
Dù không phải là lễ trọng như tết Nguyên đán nhưng từ lâu, tết Đoan ngọ (mồng 5/5 âm lịch) vẫn là nét văn hóa truyền thống được nhiều người dân Hà Tĩnh gìn giữ, phát huy.