(Baohatinh.vn) - Các nghệ sĩ: Thanh Lam, Tấn Minh, Tùng Dương, Anh Thơ, Trịnh Minh Hiền... sẽ tham gia chương trình “Xuân ấm áp - Tết yêu thương” 2024 do UBND tỉnh Hà Tĩnh tổ chức.
Ca sỹ Tùng Dương biểu diễn tại một chương trình nghệ thuật ở Hà Tĩnh năm 2022.
Chương trình “Xuân ấm áp - Tết yêu thương” 2024, dự kiến sẽ diễn ra vào lúc 20h ngày 27/12/2023 tại Trung tâm Văn hóa - Điện ảnh tỉnh Hà Tĩnh và được truyền hình trực tiếp trên Đài Phát thanh - Truyền hình tỉnh cùng các nền tảng khác.
Với thời lượng khoảng 120 phút, chương trình bao gồm nhiều nội dung như: xem các phóng sự nhìn lại kết quả hoạt động vì người nghèo toàn tỉnh năm 2023, những mảnh đời bất hạnh, khó khăn; giao lưu với khách mời là đại diện gia đình có hoàn cảnh khó khăn và sinh viên nỗ lực vươn lên nhờ sự giúp đỡ của Quỹ Hỗ trợ học sinh nghèo có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn vào đại học.
NSND Thanh Lam sẽ biểu diễn nhiều ca khúc gắn liền với tên tuổi cô tại chương trình.
Điểm nhấn của chương trình sẽ là không gian âm nhạc với nhiều tiết mục đặc sắc về mùa xuân, quê hương Hà Tĩnh, tình yêu đất nước, lứa đôi...
Chương trình có sự tham gia của nhiều nghệ sỹ nổi tiếng và những ca khúc gắn với tên tuổi các ngôi sao như: Nghệ sỹ Nhân dân (NSND) Thanh Lam với Giọt nắng bên thềm, Điệp khúc tình yêu, Nơi tình yêu gặp gỡ; NSND Tấn Minh với các ca khúc như: Điều giản dị, Những mùa đông yêu dấu; ca sỹ Tùng Dương với các ca khúc: Đường xa tuyết trắng, Ngày chưa giông bão...
NSND Tấn Minh cũng sẽ tham gia chương trình. Ảnh: Internet
Chương trình còn có sự tham gia biểu diễn của các nghệ sỹ, ca sỹ tên tuổi khác như: Anh Thơ, Thùy Dung, Violist Trịnh Minh Hiền...
Chương trình “Xuân ấm áp - Tết yêu thương” 2024, do UBND tỉnh Hà Tĩnh tổ chức nhằm vận động các nhà hảo tâm, mạnh thường quân, các doanh nghiệp, đơn vị trong và ngoài tỉnh cùng chung tay đóng góp, hỗ trợ người nghèo, người có hoàn cảnh khó khăn vươn lên trong cuộc sống.
Chương trình nhằm tiếp tục thực hiện Văn bản số 2051- CV/TU ngày 12/10/2023 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy Hà Tĩnh về đẩy mạnh phong trào thi đua “Vì người nghèo - không để ai bị bỏ lại phía sau” và tháng cao điểm “Vì người nghèo” năm 2023.
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.
Ông quê ở xã Ích Hậu, huyện Lộc Hà, tỉnh Hà Tĩnh, nổi tiếng là vị quan thanh liêm, chính trực, lập được nhiều công trạng. Ông phụng sự trong 3 triều vua Lê (Lê Thế Tông, Lê Kính Tông và Lê Thần Tông) và 2 đời chúa là Trịnh Tùng, Trịnh Tráng.
Với 28 năm bền bỉ gắn bó với công tác hội, chị Trần Thị Khuyên - Chủ tịch Hội LHPN xã Trường Sơn (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn là người "dẫn đường" cho phong trào của chị em ở địa phương ngày càng phát triển.
Với tâm niệm về "giọt máu cho đi”, chị Võ Thị Thùy Linh - Phó Bí thư Chi đoàn tổ dân phố 5 (thị trấn Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã có 17 lần hiến máu cứu người.
“Nước có quốc pháp, nhà có gia phong” - câu thành ngữ về nếp nhà ấy đang được mỗi gia đình người Việt nói chung và người Hà Tĩnh nói riêng giữ gìn, phát huy, kiến tạo tổ ấm hạnh phúc, góp phần xây dựng đất nước thịnh vượng.
18 tháng tuổi, bé Nguyễn Hữu Thiên Khang (huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) đã đọc thông thạo các nội dung trên sách báo, đến năm 3 tuổi, bé đã ghi nhớ và đọc được tiếng Anh.
Anh Hoàng Xuân Quý - Quản đốc Phân xưởng cơ điện của Nhà máy Chế biến phân hữu cơ từ rác thải (Công ty CP Môi trường và công trình đô thị Hà Tĩnh) đã có nhiều ý tưởng sáng tạo góp phần làm lợi cho đơn vị hàng trăm triệu đồng mỗi năm.
Ông quê ở xã Sơn Mỹ (nay là xã Tân Mỹ Hà), huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh. Ông có công trực tiếp xây dựng Thông tấn xã Việt Nam và Đài Tiếng nói Việt Nam, là cán bộ thông tấn đầu tiên hy sinh trong kháng chiến chống Pháp.
Tại Hà Tĩnh, ngày càng nhiều tấm gương điển hình, tiêu biểu trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh đã xuất hiện và lan tỏa sâu rộng trong cộng đồng bằng những việc làm thiết thực nhất.
Bằng sự tâm huyết, ông Hà Huy Bình - Bí thư Chi bộ thôn An Thịnh (xã An Hòa Thịnh, Hương Sơn, Hà Tĩnh) đã cùng bà con xây miền quê nghèo thành khu dân cư đáng sống.
Dù không phải là lễ trọng như tết Nguyên đán nhưng từ lâu, tết Đoan ngọ (mồng 5/5 âm lịch) vẫn là nét văn hóa truyền thống được nhiều người dân Hà Tĩnh gìn giữ, phát huy.